ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-07-2010, 17:21   #1004
sompol
Senior Member

รูปส่วนตัว sompol

Car Brand: toyota sport rider
Engine Type: 2jz-ge vvti
คะแนน: 15 sompol is on a distinguished road
Smile

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ต้องดูว่าหม้อลมที่เปลี่ยนใหม่นั้นแม่ปั๊มมันขนาดใหญ ่กว่าเดิมหรือเป่ล่าถ้าใหญ่กว่าแน่นอนว่ามันช่วยผ่อน แรงกดได้ดีกว่า เบรกได้ดีกว่า

แต่ถ้าเอาหม้อลมที่เปลี่ยนมานั้นแม่ปั๊มขนาดใหญ่และม ีสองห้อง หรือชั้นครี่ง แม่ปั๊มแบบนี้จังหวะเบรกครั้งแรกจะค่อย ๆ จับแบบนิ่มนวล ถ้าจะให้เบรกจับดีขึ้นก็ย้ำเบรกอีกครั้งก็จะจับดีขึ้ น

ซึ่งแม่ปั๊มแบบนี้จะใช้กับหม้อลมแบบชั้นครึ่งหรือสอง ชั้นและมีขนาดใหญ่ ทำเป็นสองห้องเพื่อป้องกันล้อล๊อคเวลาเหยียบเบรกแรง ๆ

ถ้าจะหาแม่ปั๊มเปลี่ยนแบบไม่ต้องดัดท่อน้ำมันเบรกก็ห าของ NEW SURF เครื่อง KZ ก็ได้ครับ หม้อลมติดรถมันจะเป็นแบบชั้นครึ่ง และใช้แม่ปั๊มขนาดใหญ่มีห้องเดียว

เบรกจับได้ดีกว่าใช้แม่ปั๊มของ 5L ครับ
พี่ครับ ขอรบกวนถามดังนี้ครับ
1. เรามีวิธีดูหม้อลมไหมครับว่า เป็นแบบไหน
2. รถผมเดิมเป็นเครื่อง kz หม้อลมเป็นกี่ชั้นครับ
ต้องเปลี่ยนไหมครับ
ขอบคุณครับ
sompol is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sompol For This Useful Post:
กัมพ์ (22-04-2011)