ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-07-2009, 21:45   #181
sun38883
ClubJZ Web Register

Car Brand: Volvo 940+
Engine Type: 1jz-GE
คะแนน: 0 sun38883 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการของแอร์ ที่ กลา่งวันร้อน กลางคืนหนาวนั้น มีสาเหตุมาจาก อย่างใดอย่างหนึ่งต่อไปนี้ครับ
  • น้ำยาแอร์น้อยเกินไป
  • น้ำยาแอร์มากเกินไป
  • คอยล์ร้อน ระบายความร้อนไม่ทัน
  • วาล์วทำงานผิดปกติ
  • คอมพ์แอร์ไม่มีแรงอัด
ถ้าคุณบอกว่า คอยล์ร้อนหน้าหม้อน้ำร้อนมาก ก็แสดงว่า การระบายความร้อนของคอยล์ร้อนไม่เพียงพอครับ

ขอถามว่า หน้าคอยล์ร้อนของคุณมีพัดลมเป่าระบายความร้อนมั้ยครั บ?
ถ้าไม่มี ก็หามาใช้ทันทีครับ
ถ้ามีพัดลมเป่าอยู่แล้ว ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ประสิทธิภาพของพัดลมระบายความร้อนไม่ดีพอครับ ให้ทดสอบการระบายความร้อนของคอยล์ร้อนดังนี้ครับ
  1. สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ตอนกลางวันกลางแดด แล้วเปิดแอร์
  2. รอสักพัก แล้ววัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร
  3. เร่งเครื่องยนต์ (อย่าให้เกิน 2500 รอบ แบบค่อยๆเร่ง) แล้ววัดอุณหภูมิ
  4. จากนั้น ให้ใช้สายยางฉีดน้ำ พ่นใส่คอยล์ร้อนแอร์ แบบเป็นฝอยๆ สักพัก
  5. วัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร ถ้าวัดแล้ว ได้ผลว่า อุณหภูมิลดลง แสดงว่า ปัญหาอยู่ที่ คอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ทันครับ
ต้องรีบจัดการแก้ไขให้เรียบร้อยครับ ก่อนที่จะนำพาให้คอมพ์แอร์น๊อคเสียก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ แต่พัดลม ติดไป 2 ตัวแล้ว เดี่ยวผมจะลองวิธีฉีดน้ำดูครับ
sun38883 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม