ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-07-2007, 13:39   #32
chan
Member

คะแนน: 0 chan is on a distinguished road
เมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาศไปเมืองกาญจนบุรีมา โดยใช้รถคันนี้ล่ะครับ ใช้เส้นทาง คลองหลวง เชียงราก-ปทุมธานี-ลาดหลุมแก้ว-บางเลน-กำแพงแสน-พนมทวน-กาญจนบุรี ทั้งไปและกลับ ระยะทางตามที่จับด้วยไมล์รถได้ 256 กม. ใช้ความเร็วประมาณ 100-120 กม./ชม. โดยมีมากกว่าบ้างตอนเร่งแซง (ถ้าใครเคยใช้เส้นทางนี้ก็พอที่จะทราบว่าจะมีรถบรรทุ กเยอะมาก) เติมน้ำมันเต็มถัง กลับมาเติมอีกเต็มถังหมดไป เกือบหกร้อยบาทครับขาดอีกสามบาท คือหมดน้ำมันไปประมาณ 20 ลิตร
ก็ตกประมาณ 7.5 กม./ลิตร หรือเท่ากับ 2.4 บาท/กม. ผมว่าผลที่ได้คือประหยัดกว่าเครื่องเดิมครับ (Rb20de) เมื่อเทียบตามราคาน้ำมันและความเร็วที่ใช้ โดยเครื่องเดิมนี่จะใช้ความเร็วไม่เกิน 100 กม./ชม. เท่านั้นเอง เร่งแซงทีน้ำมันลวงวูปๆ จนเห็นได้ชัดเลยครับ ถ้าติดแก็นนี่คงจะประหยัดน่าดูชมเลย เครื่องเก่าติดแก็สไปกลับตามเส้นทางเดิมที่ว่ามาแค่ป ระมาณ 300 บาท แล้วเครื่องตัวนี้ล่ะ 55 น่าคิดครับ.. แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ รอให้เครื่องเข้าที่ก่อน...

สรุปว่าพอใจมากครับสำหรับเครื่อง2jz-gte a/t เพืองท้ายเดิม ตัวนี้
chan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to chan For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (01-02-2010)