ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-06-2009, 17:16   #25
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
เช็คที่ก้านวัดไม่ได้ครับ ในกรณีที่วาล์วยันหรือรั่ว

เพราะถ้าวาล์วไอดียัน กำลังอัดก็จะรั่วออกไอดี
ถ้าวาล์วไอเสียยันกำลังอัดก็จะรั่วออกไอเสีย

จะเห็นได้ว่าทั้งวาล์วไอดีและไอเสีย ถ้ารั่ว กำลังอัดจะไม่เล็ดรอดเข้ามาในเครื่องครับ
แต่ถ้าเป็นแหวนหลวม อันนี้แน่นอน จะมีแรงดันดันออกที่เหล็กวัดน้ำมันเครื่อง
ยิ่งหลวมมาก ก็ยิ่งดันออกมากครับ รวมทั้งจะมีไอน้ำมันปนออกมาด้วย

ถ้าเช็คดูที่ก้านวัด ไม่มีแรงดันมากมายอะไร ก็คงไม่เกี่ยวกับแหวน (แหวนเจหลวมยากครับ)
ให้ลองเช็คกำลังอัดเครื่องยนต์ดู เช็คทั้ง 6 สูบเปรียบเทียบกัน เอาสูบที่มากสุดเป็นหลัก
สูบไหนที่น้อย ให้เช็ควาล์วดู ถ้าเช็ควาล์วได้ตามสเป็คแล้ว ก็ลองเช็คกำลังอัดอีกที
ถ้ากำลังอัดยังต่ำอยู่ สรุปได้เลยครับว่า วาล์วรั่ว มีทางเดียวคือถอดฝา แล้วกรอกน้ำมันดูครับ

มีอีกกรณี คือ ถ้าเช็คกำลังอัด แล้วพบว่า 2 สูบที่อยู่ติดกัน(เช่น 1กับ2 2กับ3 เป็นต้น)
มีกำลังอัดต่ำและเท่ากัน บ่งบอกได้ว่า ปะเก็นฝาตำแหน่งสูบนั้นๆ ทะลุหากันครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
พอถามผมว่า จะทราบได้อย่างไรว่า ควรถึงเวลาเช็คตั้งวาล์วแล้ว ผมก็ตอบไปแบบให้ผู้ใช้รถ เช็คจากควาามรู้สึก นั่นเป็นนามธรรม

พอคุณ wk7000 ถามขึ้นมาอีกครั้ง ทำให้นึกขึ้นมาได้ว่า เราสามารถรู้ได้เป็นรูปธรรมเลยครับ จากการที่มีเกจ์วัดสุญญากาศ หรือ เกจ์วัดบูสท์ครับ ลองอ่านข้อความต่อไปนี้นะครับ มีประโยชน์หลายครับ

หมายเหตุ :[/list] valve guide = แคมวาล์ว
valve timing = จังหวะการทำงานของแคมวาล์ว

ผมลงบทความนี้ไว้นานมากแล้ว ใน Forum Technical เข้าไปหาอ่านดูได้ครับ ถ้าเกจ์ของท่านใด ใช้ค่ามาตราฐานอื่น ผมก็มีลงค่ามาตราฐานนั้นๆ แปลงให้ไว้แล่้วครับ ผมเห็นว่ามีประโยชน์ จึง ขอ Copy มาให้ดูเป็นสาระประดับความรู้ครับผม

ลืมบอกไปครับ กรณีที่ถึงเวลาต้องตั้งวาล์วใหม่นั้นคือกรณี
  • เข็มสั่นอย่างรวดเร็วไปมาในช่วง 14 และ 19 in-Hg แสดงว่า valve guide สึก
  • เข็มอ่านได้ต่ำกว่า 5 in-Hg ตลอดโดยเข็มไม่สั่นเลย แสดงว่าท่อไอดี รั่ว
  • เข็มชี้ระหว่าง 8 ถึง 14 in-Hg แสดงว่า valve timing ผิดพลาด

ขอบคุณครับ

Update 29-6-52

ผมเปิดฝาวาว์ลเช็คดู ผลปรากฎว่าวาว์ลด้านไอเสียยันทุกตัวครับ ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะวิ่งแก๊สเป็นส่วนใหญ่และทางไกลย าวไม่ได้สับน้ำมันเลย
ตั้งแต่วางเครื่องและติดแก๊สวิ่งไปกว่า 70,000 กม.แล้วครับ ยังไม่ได้ตั้งวาว์ลเลย ตอนนี้กำลังตั้งวาว์ลอยู่ครับ สงสัยต้องหาพวกสารเคลือบวาว์ล
มาใส่ในถังน้ำมันช่วยบ้างแล้ว

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 30-06-2009 เมื่อ 15:45.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), printset (07-10-2016), tatizoodlor (04-09-2013)