ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-06-2010, 20:48   #39
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
ตอนที่ กระแส Gasohol มันมาออกฤทธิ์ กับเพื่อนๆในนี้ ผมอยู่ดีไม่ว่าดี วันเสาร์หยุดงาน ไปเดินวรจักร บอกเอาสาย Gasohol ทางร้านบอก จะเอาราคาเท่าไหร่ มี 80 กับ 160 ...รถเราเองนี่ เอาอย่างดีไปเลย
ขณะนั่งสาย 8 กลับบ้าน ผมคลำสายมาตลอดทาง สังเกตุว่ามันเป็นเหมือน สายฟองน้ำ มากกว่า ไม่ใช่สายยางที่เราเคยใช้ แถมมันจะ เบา กว่าด้วย ใส่มา 3 เดือนมั่นใจมาก อยุ่ๆวันนึง งานเข้า กลิ่นน้ำมัน ฉุนอีกแระ เลยจอดข้างทาง พบปัญหาดังรูป
1....จุด ที่ Clamp รัด สายมัดจะ ยวบ หายเข้าไป ทั้งที่รัด ตึงพอประมาณ ถ้าขันน้อย มันจะหลวมหมุนไปมาได้
2... จุดที่ Cable Tie รัด สายมันจะบวม อม Cable เข้าไปเลย มีน้ำมันรั่วซึมที่จุดนี้ ครับ
ทั้งๆที่ไม่เคยแตะต้อง Gasohol เลย บทเรียนนี้ สอนให้รู้ว่า จะเห็นแก่ สายราคาถูกๆ ครับ
ปล.มาจนวันนี้ ไม่มีใครสามารถ โน้มน้าวให้ คุณ น้ามูล หันมาเป้นสาวก LPG อย่างพวกเราได้เลยหรือ ครับ
สายยางน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ มีหลายเกรดครับ ตอนที่ให้ลูกน้องผมไปเดินหาซื้อ ทั้งๆที่ผมเขียนเสปคระบุว่า ต้องการเกรด SAE J30R9 สำหรับสายยางที่ใช้ภายนอกถังน้ำมัน และเกรด SAE J30R10 สำหรับใช้จุ่มแช่ในถังน้ำมัน พอลูกน้องไปซื้อ ร้านอะไหล่ ยังหยิบเกรด SAE J30R6 และ SAE J30R7 แล้วบอกกับลูกน้องผมว่า เป็นท่อยางที่ทนแก๊สโซฮอลล์ ที่ดีที่สุดแล้ว นั่นแสดงว่า แม้แต่ร้านค้าบางร้าน ยังไม่ทราบเลยว่า มีเกรด SAE J30R9 และ SAE J30R10 ที่ดีกว่าครับ ลูกน้องผมก็หลงเชื่อ ซื้อเป็นตัวอย่างมาให้ผมดู ผมก็ตะเพิดกลับไปให้ไปหาซื้อตรงเสปคที่ผมระบุมาให้ได ้ ลูกน้องผมกลับไปวรจักร ตรงไปร้านขายอะไหล่เมอร์ซิเดส-เบนซ์ แล้วหาซื้อ เจ้าของร้านก็หยิบท่อยางมาให้ แล้วบอกว่า ชนิดนี้แหละ ใช้กับแก๊สโซฮอลล์ได้ รถเมอร์ซิเดสใช้กัน ลูกน้องผมก็โทรมาแจ้งผมว่า จะเอามั้ย ผมจึงขอคุยกับเจ้าของร้าน ถามว่า แล้วท่อยางที่จะขายนี้ ระบุสเปคเกรด SAE อะไร เจ้าของร้านตอบว่า ไม่รู้ รู้แต่ว่า ใช้ในเมอร์ซิเดสกัน ผมก็เลยบอกลูกน้องให้รีบๆออกมาจากร้าน แล้วไปหาตามสเปคมาให้ได้

ตัวอย่างที่เล่า ข้างต้นนั้น จึงพอจะสรุปได้ว่า แม้แต่ร้านอะไหล่ ส่วนใหญ่ที่ขายสายยางท่อน้ำมันเอง ยังไม่ทราบสเปคเลยว่า เกรดที่สถาบัน SAE รับรองว่าใช้กับแก๊สโซฮอลล์ได้นั้น ปัจจุบัน คือเกรดอะไร ครับ

วันนี้ผมขับรถออกไปธุระกับครอบครัวเช่นเดิม ขับผ่านปั๊มน้ำมัน พอเห็นว่ามีขาย เบนซิน 95 ก็รีบเข้าไปเติมเต็มถัง ทั้งๆที่มีแก๊สโซฮออล์อยู่ครึ่งถังก็ตามครับ

พฤกติกรรมของผมแบบนั้นคงพอจะบอกอะไรบางอย่างได้ว่า ทำไมจนป่านนี้ ผมจึงยังไม่ยอมเปลี่ยนใช้ระบบแก๊สซักที ทั้งๆมีรถยนต์ใช้หลายคันก็ตาม
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg SAEJ30R7-1.jpg (35.1 KB, ดาวน์โหลด 19 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg SAEJ30R7-2.jpg (20.1 KB, ดาวน์โหลด 17 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 06-06-2010 เมื่อ 20:53.
Moonlight is offline  
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), pookza (27-07-2010), tee25 (26-10-2010)