ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-08-2012, 20:10   #537
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iplexman อ่านกระทู้
ไปเปลี่ยนคอมมาแล้วครับ ช่างจัดคอมเบอร์ 17 มาให้แต่มูเลย์ใหญ่มาก แต่ใส่ได้พอดี พร้อมกับล้างระบบท่อแอร์ให้ใหม่หมดทั้งคันครับ อาการเพิ่มเติมหลังทำเสร็จ แอร์เย็นครับแต่ไม่ฉ่ำ เลยไปให้ช่างดูใหม่ครับ ช่างเติมน้ำยาให้อีก ยิ่งไม่เย็นเลย จะเย็นตอนรถวิ่งครับ อย่างนี้แก้ไขอย่างไรดีครับ รบกวนด้วยครับ
แอร์เย็นแต่ไม่ฉ่ำ มักจะมาจากระบบมีความชื้น ทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ แสดงว่าตอนล้างระบบ เสร็จแล้ว ช่างแวคเอาความชื้นออกไม่หมด โดยทั่วไปแล้วตามทฤษฎี ควรแวคดูดความชื้นออกอย่างน้อยไม่ควรต่ำกว่า 2 ชม. แต่ไม่ค่อยมีร้านไหนทำกันครับ เพราะเสียเวลา

อีกสาเหตุนึง คอมที่เปลี่ยนมาใหม่ ถ้าเป็นคอมมือ 2 โอกาสที่คอมจะไม่มีกำลังอัดก็เป็นไปได้สูง พอรถวิ่งถึงจะเย็นบ้าง

แล้วก็เช็คระบบไฟฟ้าด้วยครับ ยิ่งเติมน้ำยาเข้ายิ่งไม่เย็น แสดงว่า น้ำยาเยอะเกินไป pressure switch เลยตัดบ่อยทำให้แอร์ไม่เย็น
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (18-08-2012)