ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-04-2009, 20:58   #102
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jaijai อ่านกระทู้
ผมใช้ benz w 123 วาง 1j vvti +lpg ปัญหาที่พบเกี่ยวกับความเย็น คือประมาณว่า แอร์เย็นเป็นวางเวลา เย็นบ้างไม่เย็นบางเกิดจากสาเหตุอะไร ทั้งกลางวันและกลางคืน ควรจะตรวจเช็คเบื้องต้นอย่างไร หรือต้องทำอย่างไรครับ และที่ให้ดูรีซีฟเวอร์ไดเออร์ดูตรงไหนครับ
อาการนี้แสดงว่า ถ้าคอมทำงาน แอร์จะเย็น แต่ปํญหาอยู่ที่ คอมตัดบ้างต่อบ้าง ต้องลองเช็คที่
1. เทอร์โมสตัท (เป็นไปได้น้อย)
2. รีเลย์ของคอมแอร์ ครับ (พบได้บ่อย) พอรีเลย์ร้อน มันจะตัวตัวเอง เพราะคอยล์มันเสื่อม
3. วาล์วแอรื อาจจะตัน (มีโอกาศเป็นได้)
แนะนำลองตรวจรีเลย์ดูก่อนครับ ลองหาของเก่าใส่ก็ ได้ครับราคาประมาณ 1-200 บาท

ไดเออร์ของแต่ละรุ่นหน้าตาต่างกัน ถ้าจะดูน้ำยาแอร์ ก็ ดูไล่จากท่อที่เข้าและออกจากคอมแอร์ ครับจะเป็นช่องกระจก ดูน้ำยาที่นั่นก็ ได้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (18-06-2011), Steve say (15-04-2010)