ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-09-2013, 17:31   #7
chen1jzgte
ClubJZ Web Register

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 chen1jzgte is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chen1jzgte อ่านกระทู้
ลองเช็คดูนะครับว่าเหมือนผมไหม อาการเริ่มต้นเหมือนที่คุณบอกมาเลยครับ แต่ของผมมีน้ำหายด้วย เจอปัญหาแรกยางอุดตาน้ำรั่ว(รูล่าง) ใช้ไปไม่ถึงเดือน อาการน้ำหาย+ความร้อนกลับมา สรุปปั๊มน้ำรั่ว(มองไม่เห็นเพราะแน่นมาก วางใน e36) ทำปั๊มเสร็จ หม้อน้ำรั่วต่อ (เริ่มอยากจะขายรถทิ้ง) เดี๋ยวจะสรุปให้ฟังต่อนะครับ-
(แรกๆอาการจะน้อยมากครับ) ผมเลยเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ท(ตอนเครื่องเย็น) แรกๆน้ำก็นิ่งดีไม่มีอาการ พอเครื่องร้อน และวาล์วน้ำเปิดเท่านั้นแหละ ฟองขึ้นเป็นไข่ปลาเลยครับ (ก่อนหน้านี้ก็เคยเช็คแบบนี้นะแต่ขึ้นน้อย นึกว่านฟองน้ำเดือด) สรุปได้ว่า ปะเก็นฝารั่วจนน้ำไปดันตัวอื่นพังไปตามๆกัน และทำให้ความร้อนขึ้น+น้ำหาย ดูดีๆนะครับตรงปั๊มน้ำไฮโดลิคจะมีรูเล็กๆด้านล่างแกน ใบพัด ส่วนใหญ่จะรั่วตรงนั้นแหละครับ
chen1jzgte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม