ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-06-2013, 21:20   #590
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost อ่านกระทู้
ขอถามด้วยครับ ตอนนี้รถผม 1jz turbo มีอาการคอมแอร์เสียงดัง เอาเข้าร้านซ่อม ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์มีให้เลือก 3 รุ่น

1 คอมแอร์เดิมจากเชียงกง เบอร์17 ราคาเบ็ดเสร็จ 7000 บาท
2 คอมแอร์ toyota vvti เบอร์ 20 ช่างแจ้งว่าตัวนี้ดีและเย็นเร็วกว่าเดิม เนื่องจากใหม่กว่า ลูกสูบใหญ่กว่า สภาพดีกว่า ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท
3 คอมแอร์แปลงจากคอมรุ่นอะไรไม่รู้ แต่เป็นเบอร์ 17 ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท

ผมอยากรู้ว่าควรเปลี่ยนเป็นคอมแอร์รุ่นไหนดีครับ เพราะดูช่างแนะนำคอมแอร์ vvti มากกว่าทางเลือกอื่น อยากรู้ว่าคอมแอร์ vvti แปลงแล้วมีปัญหามั้ย เย็นกว่าคอมเดิมเบอร์ 17 รึเปล่า ควรใช้คอมแอร์เดิมๆหรือคอมแอร์รุ่นใหม่ดี และคอม vvti กินโหลดเครื่องเยอะกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะเห็นตัวคอมแอร์ตัวใหญ่กว่าเดิมมาก หรือมีทางอื่นที่ดีกว่าช่วยบอกด้วยครับ
คอมตัวใหญ่ก็ใช้ปริมาณน้ำยามากกว่า ย่อมกินแรงเครื่องมากกว่าครับ ส่วนเรื่องแอร์จะเย็นช้าหรือเร็ว มีองค์ประกอบหลายอย่างไม่ใช่แค่คอมอย่างเดียวครับ
แผงคอยล์เย้นตัน ก้เย็นช้า คอล์ยร้อนสกปรกก้เย็นช้า ถ้าคอมเดิมสามารถหาได้ใส่ได้เลยโดยไม่ต้องแปลงก้เอาค อมเดิมครับ คิดถึงตอนที่เราไปแอรืเสียที่อื่น ถ้าแปลงมา อาจจะหาคอมยาก
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (07-06-2013)