ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-09-2010, 22:51   #310
pzentrady
Junior Member

คะแนน: 0 pzentrady is on a distinguished road
ปวดหัวกับแอร์มากๆครับ ช่วยวิเคราะห์ที

E34 2j-GE ครับ

อาการเริ่มจากแอร์ไม่เย็นครับขับมาอยู่ดีๆ ก็มีเเต่ลมซะงั้น ผมเลยไปเติมน้ำยาแอร์ ก็เย็นได้ซัก 2 วัน ไม่เย็นอีกเเล้ว เลยไปที่อู่เเถวบ้านช่างบอกว่าตู้รั่ว จึงเปลี่ยนตู้แอร์ไป ก็เย็นมาดังเดิม เเต่ที่หายไปคือเเรงลมอ่ะครับ หลังจากเปลี่ยนตู้เเล้ว ลมไม่เเรงเลยผมก็ไม่ได้ฉุกคิดอะไร
หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ ขึ้นทางด่วนกลับบ้าน เหยียบประมาณ 150 พอถึงบ้านพบว่า คอมแอร์ไม่ทำงานอีกเลย วันรุ่งขึ้นพอเปิดรถมีกลิ่นไหม้ยิ่งเปิดแอร์ด้วยเเล้ ว ชัดเลยมีกลิ่นไหม้ออกมาจากช่องแอร์ จึงกลับไปที่อู่ ปรากฏว่ามอเตอร์ไหม้ครับ เค้าบอกว่ามอเตอร์มันไม่มีเเรงถ่านข้างในมันหมด พาลเอากล่องควบคุมแอร์ไหม้ไปด้วย
ตอนนี้ก็แอร์ออกเป็นไอน้ำอ่ะครับ คาดว่า ตู้แอร์คงเป็นน้ำแข็งเนื่องจาก คอมมันทำงานตลอดเวลา พรุ่งนี้กำลังจะไปเปลี่ยน กล่องแอร์อ่ะครับ

ผมจึงอยากถามว่าไอที่ลมไม่เเรง หรือมอเตอร์ที่ไหม้นั้นมีสาเหตุมาจากอยา่างอื่นหรือไ ม่ครับ ผมคิดว่าช่างอาจจะมองข้ามอะไรไปน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ยาวหน่อย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pzentrady : 06-09-2010 เมื่อ 22:53.
pzentrady is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม