ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-04-2009, 01:25   #72
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ B ing อ่านกระทู้
จากกระทู้ที่ผมเข้าร่วม พอจำได้ไหนครับ.............

รบกวนด้วยครับ ............... ขอถามต่อ นิดนึงครับช่วงที่ ECU มันฟ้องใช่ CODE 13 เปล่าครับหรือขึ้น Code อื่น เพราะอาการมันค่อนข้างกว้าง จากที่ได้ข้อมูลมาครั้งแรก เพื่อนสมาชิกที่ไม่ได้มี OBD1 Monitor จะได้ข้อมูลเพิ่มด้วยครับ ขอบคุณมากครับกับความรู้ในครั้งนี้ ขอบคุณครับ

เพราะว่าอาการที่แสดงออกมาค่อนข้างกว้างไงครับ ผมจึงสามารถเอามาตั้งกระทู้ถามได้ครับ แต่ว่าอาการที่ค่อนข้างกว้างนั้น มันจะมีสภาพแวดล้อมปัจจัยร่วมอื่นๆให้ตัดประเด็นออกไ ปได้ ดังเช่นที่ผมวิเคราะห์ให้ดูครับ ดังนั้น สิ่งที่ผมบอกเล่าให้ฟังนั้น ต้องการให้ทุกท่านทราบว่า เวลาวิเคราะห์อาการของเครื่องนั้น อย่ามุ่งไปที่ประเด็นเดียว ปัจจัยเดียว ให้มองให้กว้างขึ้น นำทุกๆอย่างมาร่วมวิเคราะห์ด้วย แล้วตัดออกไปทีละประเด็น จนกระทั่ง ตัวการ จะโผล่ออกมาให้เห็นเองครับ เช่น อาการดังกล่าว สามารถสรุปได้เลยว่า น้ำมันจวนหมดถัง แต่ทำไมผมจึงตัดประเด็นนี้ออก ก็เพราะว่า ผมเพิ่งเติมน้ำมันเบนซิน 95 ลงไปทั้งหมด 86 ลิตร แต่ว่าวิ่งไปได้แค่ 245 กม.เอง (ตัดประเด็นนี้ออกไปได้ทันที ทั้งๆที่ตายังไม่ทันมองที่เกจ์วัดน้ำมันด้วยซ้ำไปครั บ) เป็นต้นครับ

ตอนที่ไฟโชวเช็คเอนจิ้นนั้น ที่หน้าปัดรถโชว์ครับ ไม่ใช่ OBD1 ครับ เราสามารถ ตรวจเช็คโค๊ด Error ได้จาก OBD1 เช่นกันครับ แต่ว่า ผมต้องถอดสลับสายไฟ ซึ่งในเวลานั้น ไม่ได้ให้ความสนใจเรื่อง Code Error ครับ ซึ่งหลังจาก สตาร์ทใหม่ ไฟโชวเช็คเอนจิ้น ก็ดับไปแล้ว แต่ถ้าให้ผมวิเคราะห์ต่อไปว่า ช่วงไฟโชวเช็คเอนจิ้นออกมานั้น ถ้าผมเช็คโค๊ดจะได้ โค๊ดอะไรนั้น ผมค่อนข้างมั่นใจว่า ได้โค๊ด 21 (สัญญาณตรวจจับอ๊อกซิเจนเซนเซอร์) และ/หรือ โค๊ด 25 (สัญญาณส่วนผสมบาง) มากกว่าครับ

เครื่องมือ (เช่น OBD1) เป็นแค่ตัวช่วยยืนยันความถูกต้องของการวิเคราะห์เท่า นั้นนะครับ อย่าถึงกับคิดว่าต้องพึ่งมันครับ เซ้นส์ของผู้วิเคราะห์และปัจจัยสภาพแวดล้อมครับ จะเป็นตัวช่วยให้เราวิเคราะห์ได้ถูกต้องแม่นยำขึ้นคร ับ