ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-09-2008, 23:24   #17
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
ภาพนี้จากขวามือ มันเป็นปลั๊กที่ออกมาจากกล่องขาว แล้วไปเข้าที่กล่อง ECU รึป่าวครับมีสายทั้งหมด 7เส้น แต่ที่คันเกียร์เดิมมันมี 5 เส้น เลยไม่รู้จะต่อยังไงค้นหาแบบ wiring ไม่เจอ
และที่ปลั๊กตัวกลาง มีสาย 5เส้น เบอร์4และ5 ไล่ดูเป็นสาย หลอดไฟ และเบอร์1,2,3 ไล่ดูแล้วน่าจะเป็นสาย S.W. O/D แต่ O/D มันใช้แค่สองเส้นเหลืออีกเส้นนี่ใช่สายไปต่อเข้ากับห ลอดไฟโชว์ O/Dมั๊ย
ส่วนสายไฟริมซ้ายมือสุด มีทั้งหมด 6 เส้น ผมเช็คดูแล้วเป็นสาย S.W. PWR.สองเส้น และสาย S.W. HIGH อีกสองเส้น มันจะเหลือสองเส้นใช่ต่อไปแสดงไฟโชว์สถานะของทั้งสอง สวิชท์รึป่าว
สรุปแล้วผมอยากจะลองติดตั้งและ วายสายไฟเองทำในยามว่างๆ พอจะมีพื้นฐานทางช่างบ้าง เครื่องผมมัน 2J VVTi ตอนนี้ที่ยังไม่รู้คือ สวิชท์PWR.ไปเข้ากล่องที่ปลั๊กหมายเลขอะไร และไอ้เจ้าปลั๊กที่คันเกียร์ตัวขวามือสุดมันไปเข้าปล ั๊กที่กล่องเบอร์อะไรบ้าง...ถ้าท่านไดจะพอบอกเป็นควา มรู้...แก่สมาชิกต้องขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ....ถ้าไป ค้นหาเองคาดว่าคงจะนานกว่าจะได้หรืออาจจะไม่เจอเลยก็ ได้
ผมไม่ชำนาญการวายริ่งสายของคันเกียร์ นะครับ เมื่อก่อนเคยไล่สายไฟคันเกียร์เหมือนกัน แต่นานมาแล้ว จำอะไรไม่ได้แล้วครับ จำได้เลาๆว่า สายไฟพวกนี้ ไปใช้ โชว์ที่หน้าปัดเกจ์ บอกตำแหน่งการทำงานของคันเกียร์ และมีสายไฟพ่วงมาจากไฟหรี่ เข้าคันเกียร์ ครับ

อ้างถึง:
เครื่องผมมัน 2J VVTi ตอนนี้ที่ยังไม่รู้คือ สวิชท์PWR.ไปเข้ากล่องที่ปลั๊กหมายเลขอะไร
ถ้าเครื่องคุณเป็น ปลั๊ก 22P 34P 16P และ 28P สายไฟจากสวิทช์ Power ให้ต่อไปเข้ากล่อง ที่ ปลั๊ก 28 P หมายเลขช่องที่ 3 ครับ สายไฟสี ฟ้า-ขาว ครับ

และสายไฟ O/D ของคันเกียร์ ก็ไปเข้ากล่องปลั๊ก 28P ที่หมายเลขช่องที่ 6 สีสายไฟ สีส้ม ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 14-09-2008 เมื่อ 23:27.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 6 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A31@udon (27-12-2011), Apple JZ Power (06-07-2013), halley (05-01-2011), khwan1j (11-02-2014), rose (07-09-2012), VORAPHONG (05-10-2011)