ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-09-2009, 23:00   #226
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ varayu อ่านกระทู้
รถผมหน้าแหลม TT141 1Jฝาดำอ่ะครับ

คือ ขับแรกก็เย็นๆดี หนาวเลย ขับไปซักพักมันก็ไม่เย็นมีแต่ลม อีกซักพักมันก็เย็นเหมือนเดิม เย็น ไม่เย็น เย็น ไม่เย็น สลับไปมาตลอดการเดินทาง - -*

ตอนที่มันไม่เย็นจะมีไอ้น้ำขึ้นตรงคอลโซลแอร์ด้วย ยิ่งกดคันเร่งลึกจะรอบเริ่มสูงก็จะไม่เย็นเร็วขึ้น แต่ถ้าวิ่งเรื่อยๆ นานกว่าจะไม่เย็น แต่ก็ไม่เย็นอยู่ดี เหอๆ

มันอยู่ที่สาเหตุใดได้บ้างอ่ะครับ
ม่ะก่อน ผมกด A/c เล่นบ่อยๆ เป็นไปได้ไหมครับ ปุ่ม A/c มันจะหลวม เหอๆ

เคยไปให้ช่างแถวบ้านบอก ทุกอย่างปกติดี มีแต่น้ำยาแอร์มีฟองเหมือนน้ำยาแอร์ขาด แต่ไม่น่าเกี่ยวกับแอร์ไม่เย็น ถ้าขาดมันจะเย็นแต่เย็นน้อย ไม่ใช้เย็นๆติดๆดับๆ ช่างบอก - -

การที่แอร์ไม่เย็น แต่บางครั้งเย็นเฉียบเลยนั้น ปัญหาหลักๆของแอร์ที่ไม่เย็นเลย มีแต่ลมเป่าออกมาเท่านั้น ก็คือ หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ ไม่จับคอมพ์เพรชเซอร์ครับ

ส่วนสาเหตุที่คลัชท์ไม่จับนั้น มีมากมายครับ เช่น
  • สวิทช์แรงดัน ชำรุด
  • รีเลย์คอมพ์แอร์มีปัญหา
  • น้ำยาน้อยเกินไปทำให้ สวิทช์แรงดัน ตัดอัตโนมัติ
  • น้ำยามากเกินไป ทำให้สวิทช์แรงดัน ตัดอัตโนมัติ
  • เทอร์โมสตัส ทำงานบกพร่อง
  • วิ่งรถรอบจัดเกินไป ทำให้กล่อง ECU สั่งตัดคอมพ์แอร์ ก็ได้ครับ แต่ว่า พอรอบลดลง ECU ก็จะสั่งต่อเองครับ
  • สวิทช์ A/C ทำงานบกพร่อง
  • คอยล์เย็นในห้องโดยสารสกปรก จนทำให้เป็นน้ำแข็ง
เป็นต้น

ทั้งหมดนั้น ต้องหาสาเหตุครับ ไม่สามารถนั่งเทียนแล้วบอกได้ว่า เป็นเพราะอะไรครับ

แต่ขอบอกอย่างหนึ่งนะครับ ถ้าน้ำยาน้อยเกินไป ตอนที่สตาร์ทรถเปิดแอร์ใหม่ๆ แอร์จะเย็นครับผม แต่เพราะว่า แรงดันน้ำยาไม่พอ ทำให้สวิทช์แรงดัน ตัดไฟไม่ให้เข้าหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ เพื่อป้องกันคอมพ์แอร์พัง ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ครับผม
printset (09-09-2016)