ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-10-2009, 21:55   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yokee2499 อ่านกระทู้
สงสัย เกี่ยวกับ ออยคูเลอร์เกียร์ กับ ออยคูเลอร์น้ำมันเครื่อง
ถ้าเป็นของ เกียร์ มันอยุ่ในหม้อน้ำ (เห็นบางคัน ติดแยก)
แล้วถ้าเป้นของเครื่อง มันใช้อะไรช่วยระบายความร้อนครับ หรือ ติดเพิ่ม เหมือน ของเกียร์ได้ครับ
แล้ว ตำแหน่ง ของสายน้ำมันเกียร์ กับ เครื่อง นี่มัน อยุ่ตรงไหนครับ เห็นมีใต้ ไดช๊าต มีสองท่อ อันนี้ของเกียร์ ใช่ป่าวครับ แล้วเวลาที่เค้าคิด oil temp กันนี่ เค้าติดวัดน้ำมันเกียร์หรือน้ำมันเครื่องครับ เริ่มสับสน
ออยล์คูลเลอร์ เกียร์ มี 2 แบบคือ
  1. แบบที่ต่อพ่วงเข้าไปในหม้อน้ำ โดยให้ ใช้ น้ำในหม้อน้ำ เป็นตัวอุ่นน้ำมันเกียร์ และใช้ครีบระบายความร้อนและพัดลม เป็นตัวช่วยระบายความร้อนครับ
  2. แบบที่ต่อแยก โดยใช้ครีบระบายความร้อน และอากาศที่ไหลผ่านเป็นตัวช่วยระบายและควบคุมความร้อ นครับ
ส่วนออยคูลเลอร์น้ำมันเครื่องก็มี 2 แบบครับ
  1. แบบที่อยู่ในเครื่องยนต์
  2. แบบที่ติดตั้งเพิ่ม เพราะว่า มีการโมดิฟายเครื่องให้ทำงานหนักแรงกว่ามาตราฐานโรงง าน หน้าตาก็เหมือนๆกับออยคูลเลอร์เกียร์ที่ใช้ครีบระบาย ความร้อน และอากาศที่ไหลผ่านเป็นตัวช่วยระบายและควบคุมความร้อ นครับ

2 ท่อที่อยู่ใต้ ไดชาร์จ เป็นท่อน้ำมันเกียร์ออโต้ ซึ่งท่อหนึ่งออก ท่อหนึ่ง เข้าเกียร์ออโต้ครับ

oil temp สามารถติดตั้งวัดอุณหภูมิของน้ำมันเครื่องก็ได้ วัดน้ำมันเกียร์ออโต้ก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะวัดน้ำมันเครื่องครับผม หรือใครอยากจะวัดทั้ง 2 อย่างก็ไม่แปลกครับ
phichai (08-10-2009)