ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-07-2009, 09:52   #18
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
คุณ น้ามูน ได้เคยลองนึกถึงจุดนี้ บ้างมั้ย ครับ ( ไม่ได้กล่าวว่าหรืออยากให้เกิด กับใครๆ ครับ) ส่วนใหญ่รถที่ดัดแปลง ผิดไปจากเดิม เวลาเกิดเหตุแบบนี้ ขึ้น ถึงเราเป็นฝ่ายถูก มักต้อง ควักเองตลอดงานเลย ผมเคยโดน สาย 8 ชนท้าย ไปทำของอู่ประกัน เขาก็อ้างโน้นอ้างนี่ ,,,,กำลังหาอะไหล่บ้าง ,,, หาอะไหล่ไม่ได้บ้าง บางทีเราต้องลางานวิ่งหาให้เอง งานก็ทำออกมาไม่เหมือนเดิม เหนื่อยมาก ตอนนั้น
ของเพื่อน มีตู้ซับ ท้ายรถ ก็โดนชนท้ายเหมือนกัน ช่างทำแต่ตัวรถ ส่วนตู้ก็ หาไม้ปะๆมาให้ เจ้าของมาเห็นแล้ว หน้ามืดเลย อุ๋บอกประกันไม่ได้จ่ายให้ ต้องเอาไปทำเอง
สรุปก็คือ รถที่แต่งผิดไปจากเดิม โอกาสเข้าเนื้อ มีสูงมาก ยิ่งถ้าเป็นคนลงมือทำเองด้วยแล้ว ผมเชื่อแน่ว่า ต่อให้ช่างมีฝีมือคนไหนๆยังไงก็ไม่ถูกใจเราแน่ๆ ครับ
จะเชื่อหรือไม่ก็ตามนะครับ ตั้งแต่ผมขับรถมา จนอายุป่านนี้ ผมเองยังไม่เคยที่เมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้ว ผมจะเป็นคนผิดเลยครับ ส่วนเรื่องเกิดอุบัติเหตุนั้น ผมก็ให้ประกันจัดการครับ ส่วนรถผม ก็ไม่คิดว่าจะเข้าอู่ไหนซ่อมหรอกครับ ในบริษัทผม มีเครื่องมือทุกอย่างพร้อมอยู่แล้ว บุคคลากรที่ทำเกี่ยวกับเรื่องงานเหล็ก ก็มีความชำนาญสูงมากครับ

ส่วนเรื่องการชดใช้ค่าเสียหาย ก็เป็นเรื่องของประกันครับ ผมไม่ได้สนใจเรื่องนั้นหรอกครับ จะได้เงินหรือไม่ ผมไม่ได้ใส่ใจครับ ขอแค่ผมสามารถทำกลับมาเป็นรูปเดิมก็พอใจแล้วครับ เรื่องที่คุณพูดถึงนั้น ตอนระหว่างทำรถคันนี้ ทุกๆคนที่มาเห็นระหว่างทำ ก็พูดถึงอยู่แล้วครับ แม้กระทั่ง กลุ่มวิศวะกรเครื่องกลจากญี่ปุ่น มาเห็นเข้ายังอุทาน ว่า Hand-Made เป็นไปได้ไง หรือแม้แต่ตอนผมว่าจ้างโรงงานทำกระจก มาวัดสั่งทำกระจกทุกบานเป็นพิเศษ ก็ยังบอกว่า ถ้ากระจกแตกไม่แย่หรือ ผมยังคิดในใจเลยว่า จะแย่ยังไง ก็แค่เรียกคุณมาวัดทำใหม่แค่นั้นเองครับ

ผมตั้งใจว่า อีก ปีสองปี รถคันนี้ผมก็ปลดระวางแล้วครับ จะตั้งโชว์ให้ลูกหลานดูในโรงงานนี้แหละครับ
A31@udon (24-12-2011), B2000 (21-05-2010), chakkrapad (28-06-2013), dody555 (24-03-2011), idea_nova (12-07-2014), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), meekrab (06-08-2010), Odd999 (03-08-2010), printset (27-09-2016), THE MASS (23-10-2010)