ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-07-2012, 15:35   #24
gilbertman
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว gilbertman

Car Brand: VOLVO 740 GL
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 gilbertman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eak239 อ่านกระทู้
รายงานผล ตอนนี้เวลา ตี3:50น ทดสอบ สตาทเครื่องทุกอย่างกลับมาปกติแล้วครับ วอมได้แล้วครับ
สรุปเป็นผลมาจากปรับที่เซ็นเซอร์ลิ้นเร่งเมื่อเย็นวา นครับ ปรับแล้วลองเบิ้นเครื่องให้มันตอบสนองดีที่สุดไม่รอร อบ ไม่เร่งแล้วรอบึบบับ ขับง่ายกว่าเดิมโขเลย จบเรื่องแล้วครับ
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความเป็นห่วงเป็นใยหาข ้อมูลต่างๆมาให้ จนผมได้ทำจนสำเร็จแล้วครับ ซ่อมต่อเนื่องมา 2 วัน จบแล้วครับ กับมอเตอร์เดินเบา วอร์มเครื่อง เปิดแอร์เครื่องเร่งปกติแล้วครับ สตาทเครื่องเย็นก็วอร์มแล้วครับ
อัพเดท : ลืมบอกวิธีการโทษทีครับ หลังจากล้างมอเตอร์เดินเบาแล้วไม่หายเช็คสัญญาณแล้วว ายริ่งมาครบไฟหน่อยตอนเครื่องดับ1.5วิมาปกติรอบยังต่ ำ400แม้ตัววอมทำงานแล้วก็ยังต่ำขึ้นมาแค่800
ผมเลยแก้โดยตั่งรอบเดินเบาปรับสกรูยันคันเร่งให้พอดี กับรอบที่เราต้องการผมทดลองตั่งที่ 700รอบ จากนั้นขยับเซ็นเซอร์ตามหาตำแหน่งลิ้นที่เราปรับเลื่ อนไปครับ ผลมันจะวอมไปที่1400รอบครับ เปิดแอร์ก็จะวูบ0.5วิแล้วก็เด้งขึ้นมาที่750-800รอบครับ ถ้ามี obd1 จะง่ายแบบน้า505 บอกจริงๆครับ คือเรารู้ว่าหมุนแค่ไหนมันเปิดโหมดเดินเบาเป็นOn หมุนแค่ไหนเกินเป็นปิดโหมดเดินเบาเป็น off ผมไม่มี obd จึงใช้ความรู้สึกเอาครับ คือหมุนแล้วเบิ้นเครื่องเอาครับเอาที่มันตอบสะนองได้ ดีพอได้แล้วดับเครื่องแล้วติดใหม่ มันจะเคลื่อนจากที่เราตั่งไว้เล็กน้อย ใช้ด้ามไขควงค่อยๆเคาะเอาครับแล้วล็อกน็อต นานหน่อยแต่ก็สำเร็จลงด้วยดีครับ โอกาศหน้าได้ OBD 1มาถึงมือและมีเวลาว่างทำต่อ จะมาเล่าสู้กันฟังอีกทีครับ
ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ ค่อยๆปรับ เปิ้นเครื่อง ฟังเสียง(ใช้ความรู้สึกเอา) แล้ววิ่งมาดูเข็มวัดรอบ ทำอยู่2-3 รอบก็ใช้ได้ครับ อาจจะไม่ค่อยถูกหลัก แต่ก้อใช้มา 3 อาทิตย์แล้วยังปกติ วอร์มเครื่องตอนเช้าชดเชยรอบ เปิดแอร์ชดเชยรอบ เข้าเกียร์ชดเชยรอบ เปิดไฟใหญ่ชดเชยรอบ ตอนนี้รอบเดินเบานิ่งๆ เนียนครับ
ว่าจะหา OBD มาติดแบบพี่ชักหน่อย น่าจะดี...
gilbertman is offline  
The Following User Says Thank You to gilbertman For This Useful Post:
CHAI-ENERGY-DEDE (24-08-2015)