ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-07-2013, 22:01   #45
Pong79
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
หม้อน้ำตัวขับเคลื่อนสี่ล้อมันยาวถึงคานล่างนะครับ ถ้าเอารุ่นตัวขับสองล้อมาใส่มันจะสั้นกว่า ผมตอนได้รถมาใหม่ๆเจ้าของเดิมก็ใส่ลูกสั้นมาทำให้จุน ้ำได้น้อย ตอนนั้นยังใช้เกียร์เดิม5L ด้วย ขับเกิน 120 อาการไม่ดีเหมือนกัน ยิ่งเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ A/T ยิ่งหนักร้อนหนักกว่าเดิม แต่ผมคิดว่าหม้อน้ำของคุณไม่น่าจะผิดมา

ต่อในเรื่องความร้อน จริงครับในรถบางคันถึงย้ายแผงแอร์ก็ใช่ว่าจะจบเสมอไป ผมเองคันหนึ่งก็ย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง ความร้อนก็ลดแต่ก็ยังไม่ได้ดังตั้งใจ หาวิธีอื่นมาเสริมอีกตอนนี้ก็ค่อนข้างอยู่ตัวแล้ว

อีกคันไม่ย้ายแผงแอร์ติดตั้งมาจากโรงงานอย่างไงอย่าง นั้น แต่หน้ารถพอมีพื้นที่บ้าง ใส่พัดลมดูด 3 ตัว เป่าหน้าแบบดีๆหน่อยอีก1ตัวก็เอาอยู่เหมือนกัน

แผงแอร์ถ้าเป็นแบบรุ่นเก่าและแบบหลอดกลมๆ 2 แถวซ้อนกันอยู่ด้วยนี่ตัวบังทางลมเลย เทียบกับแบบหลอดแบนๆนี่ดีกว่า แต่ดีที่สุดก็แบบลามิเนทเหมือนรถรุ่นใหม่ๆซึ่งไม่หนา มาก ลมผ่านได้ดี

ถ้าตั้งใจจะย้ายแผงแอร์จริง ผมขอให้ความเห็นว่า ถอดกระจังหน้า ทดลองวิ่งแบบไม่มีแผงร้อนแอร์ขวางอยู่ แล้วดูอาการว่ามันดีขึ้นไหม? ถ้ามันไม่ดีขึ้นการย้ายไปก็อาจไม่เกิดประโยชน์มากนัก อาจต้องมองหาวิธีอื่นเช่น เพิ่มพัดลมเป่า / ใช้พัดลมไฮโดรลิค หรือ ใช้หม้อน้ำสองลูกแล้วใช้ปั้มน้ำไฟฟ้าช่วย / เจาะกระโปรงใส่สคูปดักลม / เพิ่มออยเครื่องยนต์

* ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งว่าใช้พัดลมดูด 2 ตัวของนิสสันซึ่งพื้นที่หลังหม้อน้ำน่าจะไม่พอ หรือว่ารถคันนี้ขยับเครื่องถอยหลัง

มาตั้งไกลแล้วอีกนิดเดียวผมว่าน่าจะจบได้นะ ใจเย็นๆค่อยๆทำไป เอาใจช่วยครับ...
Pong79 is offline  
The Following User Says Thank You to Pong79 For This Useful Post:
Khun_Thian (03-07-2013)