ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-03-2009, 09:13   #15
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
ผมสงสัยนิดนะครับ ถ้าหากว่า Thw รายงานว่าอุณหภูมิประมาณ 90 องศา แล้วโดยปกติแล้วอุณหภูมิน้ำมั้นเครื่องจะประมาณเท่าไ หร่ครับ ในกรณีเครื่องปกตินะครับคือแคร้งเดิมๆ ผมกำลังคิดว่า

ถ้าหากเราวัดอุณหภูมิที่ Thw ปกตินั่นแสดงว่าอุณหภูมิของน้ามันเครื่องย่อมปกติด้ว ยเช่นกันใช่หรือไม่ครับ
โดยปกติแล้ว อุณหภูมิน้ำมันเครื่องจะสูงกว่า อุณหภูมิน้ำระบายความร้อนในเครื่องหน่อยนึงครับ (จำตัวเลขส่วนต่างไม่ได้ครับ) เพราะว่า ตัวน้ำมันเองทนสภาพความร้อนได้สูงกว่าน้ำ (กว่าโมเลกุลจะขาดกลายเป็นไอ) และจากสภาพการวนไปเข้าคูลเลอร์ แล้วไปผสมกับน้ำมันเครื่องที่รอการถูกดูดไปใช้ในแคร้ งน้ำมัน (น้ำมันเครื่องก็มีคูลเลอร์ตัวเล็กๆ เช่นกันครับ แต่ที่บอกให้ต่อคูลเลอร์ที่ Reply ที่แล้ว นั่นคือ คูลเลอร์แยกต่างหากนะครับ) และอีกประเด็นก็คือว่า เครื่องยนต์มีน้ำเป็นตัวระบายความร้อนให้เครื่องยนต์ จึงทำให้เกิดการควบคุมอุณหภูมิอยู่แล้ว ดังนั้น น้ำมันเครื่องจึงมีโอกาสน้อยมากที่จะอุณหภูมิสูงกว่า อุณหภูมิของน้ำในเครื่องมากนักครับ

อ้างถึง:
ผมกำลังคิดว่า

ถ้าหากเราวัดอุณหภูมิที่ Thw ปกตินั่นแสดงว่าอุณหภูมิของน้ามันเครื่องย่อมปกติด้ว ยเช่นกันใช่หรือไม่ครับ
คุณคิดถูกแล้วครับ แต่ประเด็นเงื่อนไข มันต้องอยู่ที่ ปริมาณน้ำมันเครื่องต้องได้ตามเกณฑ์ที่กำหนดนะครับ ถ้ามันน้อยเกินไป น้ำมันเครื่องก็จะถูกใช้งานวนรอบเครื่องมากขึ้น มันก็จะระบายความร้อนไม่ทัน และยังมีผลข้างเคียงทำให้เครื่องตัวร้อนเพิ่มขึ้นได้ ด้วยครับ

ในภาวะปกติ อุณหภูมิของน้ำในเครื่องและน้ำมันเครื่อง จะขึ้นลงตามๆกันไปครับ ดังนั้น ในรถทั่วๆไปในปัจจุบัน จึงไม่มีเกจ์วันอุณหภูมิน้ำมันเครื่องติดมาให้จากโรง งานครับ เพราะถือว่า ถ้าทุกอย่างเหมือนที่มาจากโรงงาน อุณหภูมิของน้ำมันเครื่องจะต้องเป็นไปตามเกณฑ์ ขึ้นลงตามอุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต์ครับ

แต่เนื่องจาก มีกรณีพิเศษ เช่น รถออกจากโรงงาน เป็น รถกรณีพิเศษ (รถแข่ง รถหรูราคาแพง ใช้เครื่องยนต์ดีเป็นพิเศษ) โรงงานจึงจะติดตั้งมาให้ครับ หรือ ผู้ใช้รถ ต้องการดูแลเครื่องยนต์เป็นพิเศษ ก็จะติดตั้งเพิ่มเติมครับ แต่สำหรับผู้ใช้รถทั่วๆไป ถ้าเติมน้ำมันเครื่องคุณภาพดี ใส่ปริมาณที่ตามโรงงานกำหนด และใช้ขับรถแบบทั่วๆไป ก็ไม่จำเป็นต้องใช้เกจ์วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่องครับ ขอเพียงแค่ดูแลรักษา และระวังเรื่องระบบระบายความร้อนเครื่องยนต์ด้วยน้ำใ ห้ดีๆก็เพียงพอแล้วครับ