ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-07-2008, 15:11   #1
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
สถานที่ตรวจการติดตั้งแก็สเพื่อขอรับใบรับรองกับปัญห าใบตรวจปลอมที่ไม่ผ่านการตรวจ

สำหรับคนที่ติดตั้งแก็สแล้วพึ่งจะมาหาสถานที่ตร วจ ขอแนะนำให้ระวังนะครับ บางร้านที่รับตรวจและออกใบให้ บางทีวิศวกรที่เซ็ฯให้ อาจจะโดนถอนใบอนุญาติไปแล้ว ทำให้ท่านที่ใช้ใบรับรองอาจเดือดร้อนได้ แล้วก็ ที่แน่ๆครับ ร้านที่ออกใบให้ก็ จะมีผู้มาเยือนแน่นอนครับ ตอนนี้เวลาไปซื้ออุปกรณ์ติดตั้งตามร้านใหญ่ๆเขาอาจจะ มีใบรับรองที่เซ็นมาให้แล้ว แต่เราก็ควรรอบคอบด้วยนะครับเพราะเราอาจจะโดนเลขท้าย ไปด้วย เข้าไปตรวจสอบได้ที่ www.gasthai.com หลายๆท่านอาจจะเจอปัญหา ไม่มีร้านไหนยอมตรวจให้ เพราะไม่ได้ติดกับเขา

สำหรับคนที่ติดตั้งแก็สมาแล้วยังไม่มีใบรับรองว ิศวฯ นะครับ สถานที่ตรวจการติดตั้งแก็สเพื่อขอรับใบรับรอง ตอนนี้ เท่าที่ทราบก็มี
1 มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชาวิศวกรรมเครื่องกล (ไม่ทราบจำนวนรับต่อวัน)

2 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล กรุงเทพ (50-80 คัน แต่ไม่เกิน 4 โมงเย็น)
3 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยี่มหานคร (300 คัน โดยประมาณ)

ทุกที่ขอแนะให้ไปแต่เช้าครับเพราะตอนนี้ครเยอะม าก เพราะจะเริ่มตรวจจับกันแล้ว 1 ส.ค. 51
ข้อกำหนดเบื้องต้น
1 การเดินท่อทองแดงต้องมีฉนวนหุ้ม
2 การเดินท่อติดกับตัวรถไม่อนุญาตให้ใช้เคเบิ้ลไทร์รัด ท่อ
3 ระยะท่อจากหม้อต้มไปถึงจุดติดตั้ง มิกซ์ ไม่ควรเกิน 50 ซม. (แล้วแต่คนตรวจ)
4 ต้องเป็นถ้งที่สามารถตัดแก็สเวลาเติมได้ 85% จะเป็นแบบมัลติวาล์ว หรือแบบที่มีวาล์ลระบายความดันก็ได้
5 การเดินท่อใต้ท้องรถต้องยึดติดแน่น ไม่ให้ใช้เคเบิ้ลไทร์
6 ภายในรถต้องไม่มีกลิ่นแก็ส
7 ต้องมีกรองแก็สติดตั้งด้วย
เท่าที่ทราบมาก็ มีเท่านี้ครับ

ขั้นตอนการแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิง
ต้องมีเอกสารดังนี้ก่อนที่จะไป
1. สำเนาทะเบียนบ้าน เจ้าของรถ
2 สำเนาบัตรประชาชน เจ้าของรถ
3 หนังสือมอบอำนาจพร้อมติดอากรแสตมป์ 10 บาท + บัตรประชาชนผู้รับมอบอำนาจ ถ้าเจ้าของรถมาไม่ได้
4 หนังสือคู่มือจดทะเบียน
5 ใบรับรองวิศว
6 ใบเสร็จรับเงินร้านที่ไปติด (ถ้าไม่มีก็ บอกเขาว่าติดเอง)
**ทำความสะอาดบริเวณเลขเครื่องด้วยเพราะเจ้าหน้าที่จ ะขูดแต่เลขตัวถัง แต่เลขเครื่องเขาจะส่องดูว่าตรงกับในเล่มหรือไม ่

หลังจากมีเอกสารครบถ้วนให้นำรถไปที่ขนส่งพื้นที่ที่ร ถเราจดทะเบียนอยู่
1 ไปถึงขับไปที่โรง/อาคารตรวจสภาพก่อนเลยครับ จะได้ไม่เสียเวลา
2 เจ้าหน้าที่จะขูดเลขตัวถังรถ กับเลขถังแก็ส แต่เลขเครื่องจะแค่ดูให้ตรงกับในเล่ม
3 หลังจากผ่านแล้วเขาจะออกเอกสารให้ว่าผ่าน ถ้าไม่ผ่านอะไรก็ให้แก้ไขตามรายการ แต่ถ้าเอกสารไม่ครบหรือหมดอายุ ก็ ให้เอามาเพิ่มภายใน 15 วัน จะได้ไม่ต้องต่อคิวตรวจอีก
4 หลังจากผ่านแล้วเอาเอกสารไปยื่นที่ประชาสัมพันธ ์ เพื่อขอคำร้องแจ้งเปลี่ยน (ถ้าเรามัวแต่เขียนคำร้องก่อนจะเสียเวลาตรวจ)
5 เขียนเสร็จก็ ไปยื่นเอกสารใยช่องที่เขากำหนด
6 รอชำระเงิน
7 รอเอกสารคืน
8 กลับบ้านได้ครับ
รวม ระยะเวลาตั้งแต่ยื่นเอกสารเขียนคำร้องแล้ว ไม่เกิน 1 ชม ครับ แต่ช่วงนี่คนเยอะ อาจจะเกิน
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม