ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-04-2009, 08:12   #75
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ naipig อ่านกระทู้
นี่ถ้าเครื่องเจของน้ามูนดมแก๊สด้วย ก็กลับถึงบ้านนานแล้วละครับ

และสำหรับผู้ที่ใช้เชื้อเพลิงทางเลือก(แก๊ส)ด้วย คงไม่ค่อยมีโอกาสเจอปัญหานี้ครับ

เพราะปกติตอนวิ่งก็จะใช้แก๊สตลอดอยู่แล้ว
ขอบคุณครับ
ผมเองก็อยากใช้แก๊สเช่นกันนะครับ แต่ว่า ผมติดปัญหาเรื่องหาที่วางถังแก๊สที่เหมาะสมไม่ได้ครั บ
แต่ว่าการติดแก๊ส ถึงแม้ว่าเป็นทางเลือกในการบันเทาปัญหาก็จริงครับ แต่ไม่ใช่หนทางแก้ปัญหานะครับ และเพราะเหตุที่คุณนำเสนอความคิดนี้เองครับ ที่ได้เกิดปัญหากับคนที่ใช้แก๊สครับ เพราะว่าจะมีคนประเภทที่ว่า "เอาไว้ก่อน" หมายถึงว่า พอเกิดปัญหาไม่ว่าระบบแก๊สหรือน้ำมัน ก็จะสลับไปใช้อีกระบบหนึ่งอย่างง่ายๆ แล้วปล่อยคาปัญหาไว้อย่างนั้นแหละครับ โดยจะคิดว่า "รถยังใช้ได้ ใช้ไปก่อน งานอื่นสำคัญกว่า" เสร็จแล้วก็จะทำให้เกิดปัญหาเรื้อรังจนยากจะแก้ไข เพราะว่า กว่าระบบสำรองจะเกิดปัญหาจนจำเป็นต้องตามช่างมาแก้ไข ถึงเวลานั้นแล้วจะหนักหนาเอาเรื่องเลยครับ เช่นปัญหาของการใช้ระบบน้ำมันแล้วเครื่องกระพือ หรือสตาร์ทติดยาก ไม่ติด จึงปรับเปลี่ยนมาใช้สตาร์ทด้วยแก๊ส แล้วก็เป็นอย่างที่ผมกล่าวไว้ครับ สุดท้ายกว่าจะมาแก้ไข หัวฉีดน้ำมันได้ตายไปแล้วครับ เป็นต้น

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retro_boy อ่านกระทู้
ผมใช้แบบล้างได้ของ Bullet อ่ะครับน้ามูน ลองซื้อมาใช้ดูสิครับดีนะ
ขอบคุณที่แนะนำครับ จะรับไว้พิจารณานะครับ