ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-11-2013, 14:02   #1
nontype
Junior Member

Car Brand: Toyota, ISUZU
Engine Type: 2KD-FTV, 3S-GE, 4JK1-TCX
คะแนน: 0 nontype is on a distinguished road
อยากวาง Uz ใน Vigo ตัวเตี้ย ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ

รบกวนพี่ๆ ใน UZ-JZ Club ด้วยครับ ตอนนี้ผมต้องการจะนำ VIGO 4 ประตูตัวเตี้ย ขับหลัง วางเครื่อง 1UZ-VVT-i ครับ มีรายละเอียดดังนี้ครับ

ความต้องการและสาเหตุ
1. ต้องการวางเครื่องใหม่เพราะเครื่องเดิมวิ่งมาแสนต้นๆ เอง แต่คุณพ่อผมไม่ได้บำรุงรักษาเท่าที่ควร จอดนิ่งๆมาเข้าปีที่สามแล้ว
2. ค่อนข้างมีปัญหาเรื่องไฟฟ้าเนื่องจากหนูเข้าไปกัดสาย ไฟเซ็นเซอร์ต่างๆ รถอยู่ต่างจังหวัด ซึ่งผมมองแล้วคิดว่า อาจจะจบลำบาก (สายไฟที่หนูกัด เป็นสายไฟใต้ฝากระโปรง เท่าที่รื้อเช็คดู สายไฟตัวถังและหัวเก๋งยังไม่โดนกัด โดนแค่สายไฟหน้าเครื่อง)
3. ต้องการติดแก๊ส LPG เพราะเครื่องเดิม 2KD ดีเซลค่อนข้างจะกินน้ำมัน (ด้วยสภาพเครื่อง)
4. ต้องการเกียร์ AT ใช้งานในเมือง รถติดวันละหลายๆชั่วโมง เกียร์ MT สงสัยน่องจะโป่งก่อน -.-"
5. อยากได้ตัว VVT-i เพราะเครื่องปีใหม่ แต่กลัวมีปัญหาอุปกรณ์ไม่ครบ หรือวายริ่งสายไฟไม่ดี

มีคำถามดังนี้ครับ
1. ผมควรเตรียมการกัลรถยังไงบ้างก่อนที่จะวางเครื่องครั บ
2. เครื่องตัว VVT-i เห็นต้องมีกล่อง VSC, TRC มาด้วย ไม่ทราบว่าจะใช้กับ VIGO ได้เหรอครับ เพราะรถผมโฉมแรกสุด ABS ยังไม่มี T_T
3. งบประมาณคร่าวๆ ที่ต้องเตรียม
4. อู่ที่ไว้ใจได้ ราคาสูงไม่เป็นไร ขอรับผิดชอบงานและจริงใจ ไม่ฟันมากครับ บ้านผมอยู่แถวเกษตร-นวมินทร์
5. หากตัดสินใจวางแล้ว ควรจะระมัดระวังอะไรเป็นพิเศษ หรือควรจะเปลี่ยนอะไหล่อะไรก่อนครับ

ขอบคุณมากครับผม
ต้น
nontype is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nontype For This Useful Post:
pinyopo (07-11-2013)