ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-07-2009, 14:17   #192
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI อ่านกระทู้
ต่อจากหัวข้อเดิมเลย ผมไปซ่อมจุดรั่วมาแล้ว ทั้งหมด 1600 แล้วน้ำแอร์ดันมาหยดในรถอ่ะครับ เกิดมาจากสาเหตุใดครับ รถ A31 หยดมาหลังลิ้นชักเก็บของอ่ะครับ หรือท่อน้ำแอร์จะหลุดได้ไหมครับ หรือเกิดจากอะไร
เนื่องจากช่วงนี้ติดสอบเลยไม่ได้ไปให้ร้านที่ทำดูอ่ะ ครับเพื่อแก้ไขเองได้
ปล.ขอบคุณมากๆๆครับ
เวลาคอมพ์แอร์ทำงาน จะส่งแรงดันน้ำยาออกมาที่วาล์วหัวฉีด ซึ่งจะฉีดไปที่คอยล์เย็น เพื่อจับความร้อน (เมื่อความร้อนถูกน้ำยาจับ จึงเหลือแต่ความเย็นระบายออกมา) จึงเหลือแต่ความเย็น ให้พัดลมพัดส่งเป่าเข้าในห้องโดยสาร แต่เนื่องจากว่า ลมที่พัดจากโบล์วเออร์ ในห้องโดยสาร นำอากาศเป่าผ่านคอยล์เย็น ซึ่งอากาศนี้ ก็ได้จาก ภายในห้องโดยสารเอง หรือ จากภายนอกรถ (เปิดสวิทช์หน้าต่างระบายอากาศเข้ามา) ซึ่งจะเป็นลมที่ร้อนกว่า เมื่อพัดผ่านคอยล์เย็น ก็จะ ถูกดูดจับความร้อนจากน้ำยา ทำให้เหลือแต่ความเย็น จุดนี้เองที่ทำให้ ความร้อนและความเย็นมาเจอกัน จึงเกิดหยดน้ำ ซึ่งหยดน้ำนี้ จะตกลงไปในถาดรองรับน้ำ โดยมีท่อระบายน้ำออกนอกรถครับ

แต่เนื่องจากว่า ครีบจับความร้อน ระบายความเย็นนี้ ถูกลมเป่าตลอดเวลา จึงอาจจะมีฝุ่นสกปรกจับอยู่ เมื่อสะสมนานๆ ทำให้คอยล์ร้อนอาจจะตัน กลายเป็นว่า ตัวจับความร้อน และระบายความเย็นนี้ สะสมความเย็นมากขึ้นเรื่อยๆ จนกลายเป็นน้ำแข็ง อาจจะละลายจากลมที่เป่าแรงๆบ้าง แต่อย่างไรก็ระบายไม่ทัน น้ำแข็งที่ละลายนั้นก็ละลายเอาฝุ่นละอองที่จับตัวนี้ พาออกมาด้วย จึงทำให้ตันที่ท่อระบายน้ำครับ

ลักษณะแบบที่อธิบายทั้งหมดนี้ มีวิธีแก้ชั่วคราวคือ หาลวดเล็กๆ แยงท่อจากภายนอก (อยู่ที่ผนังไฟร์วอลล์ด้านห้องเครื่อง) แยงเข้าไปในท่อน้ำแอร์เพื่อให้ฝุ่นที่ตันท่อนั้นได้ร ะบายออกครับ

ส่วนวิธีแก้ไขแบบบูรณาการ ก็คือ ต้องทำการล้างทำความสะอาดคอยล์เย็น พัดลมโบล์วเออร์แอร์ และ รวมทั้งทำความสะอาดห้องโดยสาร จึงจะทำให้ ลมที่พัดออกมาสะอาดสดชื่น ไม่ตัน ไม่เป็นที่สะสมฝุ่นและเชื้อโรคครับ

และไม่ควร ใช้น้ำหอมปรับอากาศใดใดทั้งนั้นครับ เพราะว่า น้ำหอมพวกนี้เป็นสารละเหย เมื่อสะสมอยู่ในห้องโดยสารที่ปิดตายนี้ จะรวมๆอยู่ในอากาศ เมื่อถูกโบล์วเออร์พัดลมดูดเข้าไปพัดผ่านคอยล์เย็น จะสะสมอยู่ที่ครีบกลายเป็นเมือกเหนียวๆ ยิ่งทำให้ตันเร็วขึ้น และสะสมเชื้อโรคด้วยครับ ที่สำคัญ มันจะมีปฏิกริยาเป็นกรด กัดคอยล์เย็นจะทะลุรั่วได้ง่ายครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 20-07-2009 เมื่อ 16:13.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม