ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-03-2013, 09:02   #16
maxclass
Senior Member

รูปส่วนตัว maxclass

Car Brand: toyota hiaec
Engine Type: 1 UZ FE
คะแนน: 14 maxclass is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ whereisyou อ่านกระทู้
ใช้ Triton plus cab ลง 1uz fe วิ่ง ได้ 140
ใช้แก๊ส mix Omvl ปัญหา คือ วิ่งได้แค่ นั้น
และ เกียร์ Auto เปลี่ยน ขึ้นๆ ลง ตอน เกียร์ 3 กะ 4
และ เกียร์เปลี่ยน เกียร์ จะ ค้าง ต้อง ยกคันเร่งแล้วเกียร์เปลี่ยน
สาเหตุเป็นที่อะไร รอบ 3000 วิ่ง 120 ครับ เฟื่อง เดิมๆ ครับ

ร้านแนะนำให้เปลี่ยน เพลา ยกเส้น ประมาณ 10000+ เทรินของเดิม
จะได้เป็น ดิสเบรค เพิ่ม

ต้อง แก้ ไขอะไร มั่ง ครับ

spec ยาง 265/65/17

เฟื่องท้ายผมไม่รู้ ครับ แต่ เดิม

ท่อทำใหม่ ตั้งแต่ หัวควายเลย ใส่พักน้อย แล้วมารวมออกพักใหญ่

ตอนนี้ไฟเครื่องขึ้นแล้วครับ แล้ว ตอนเร่ง มันจะเหมือน ดูดลม เข้าไม่ พอ ดัง ฟอดๆๆสักพัก แล้วรถ จะ อึดแล้ว พุ่งพรวดเลย
อาการเดียวกับผมเลยครับตอนที่ผมวางเครื่องมาใหม่ๆก็ว ิ่งได้เท่านี้ รถผมหนัก 2.5 ตัน วิ่งน้ำมันก็ได้ 150 กว่าๆ นิดหน่อยวิ่งแก๊ส 140 กว่าเครื่องร้อนอีกตังหาก ผมก็เริ่มแก้ไขไปที่ท่อก่อนครับ ทำมาหลายอย่าง มาลงตัวที่ทำเป็นตัวXขนาด2.2นิ้วปลายท่อเดิ่มๆของเคร ื่อง1UZ สองใบซ้ายขวา ผลลับที่ได้รถมีแรงบิดเพิ่มขึ้นตั้งแต่รอบต่ำๆขับง่า ยขึ้น แต่ปลายก็เหมือนเดิ่ม ผมจึงไปแก้ที่หม้อต้ม tomasetto เป็น omvl ใช้สองรูแก๊สแล่ะขยายมิกจาก 32เป็น40 ก็ดีขึ้นมาแต่ก็ยังไม่เป็นที่น่าพอใจจนต้องถอดมิกออก ที่นี้ล่ะต้นถึงปลาย0-180 สบายๆครับทั้งแก๊สแล่ะน้ำมันพอใจสุดๆครับ ค่อยๆแก้ไขไปครับ กะเรื่องท่อนี่ผมก็ทำไปทุกขนาด 2.2 2.5 3 นิ้ว สรุป 2.2 ดีที่สุด ครับ และรถทุกคัน ก็จะไม่เหมือนกันก็ได้น่ะครับอันนี้มันเป็นวิธีแ้ก้ข องรถผมน่ะครับ ต้องดูหลายๆอย่างประกอบครับ หลักๆรถจะวิ่งได้ดีก็ กินดีออกดีมีกำลังครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maxclass : 20-03-2013 เมื่อ 09:22.
maxclass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to maxclass For This Useful Post:
balm@uz (03-04-2013), C220 (20-03-2013)