ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-03-2013, 01:39   #11
nontiyud
Member

Car Brand: jeep
Engine Type: 4.0L
คะแนน: 13 nontiyud is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kit AC อ่านกระทู้
เดิมผม Fortuner Auto 3.0 D4D เฟืองท้าย 3.909 ยาง 265-70R16 ก้อประมาณ 30.5 นิ้ว ออกตัวไม่พุ่ง สู้ D4D ไม่ได้ทุกรูปแบบ แต่ไม่มากคือ เทียบกับรถเพื่อนแล้วจะทิ้งห่าง 2 ช่วงตัว 1 UZ มาช้าแต่ดีกว่า 3.0 D4D แต่ช่วงเกิน 100 ไปแล้ว ตอนนี้ถึงจะเอาอยู่ แต่ยังไงก้อไม่หมด ทางไกลได้เลื่อยๆจนผมขอพอที่ 180 ตอนทดสอบนะครับ ออกแนวดึงยาว เรื่อยๆ ไม่กระชาก

ถ้ามั่นใจว่า wire สายครบ sensor ต่างๆไม่มีปัญหา ก็อาจเข้าตากระดานอย่างผม

ปัจจัยมีมากครับเรื่องแบบนี้
ยกตัวอย่างผม ทำท่อมาทั้งหมด นับมาตั้งแต่เปลี่ยนเครื่องตัวนี้ก็ 4 ร้านได้ครับ header ตอนแรกติดตัวถัง ช่างทำยุบจาก 4 รวมมาเป็นหนึ่ง แต่ใช้ท่อเล็กเดิมที่ติดมากับเครื่อง ผลวิ่งไม่ออก สุดท้าย Header แตก ต้องตีใหม่ ร้านสองแก้เดินให้ใหม่ แต่ตอนตีรวมมาเป็น Y ทำไม่ดีอั้มมาก ท่อรั่วอีก เลยเปลี่ยนร้านที่ 3 มาใช้ท่อใหญ่ ทำดีมากครับ แต่ผมออกตัวแล้วฟอด ใช้ท่อใหญ่ไป ในเมืองต้องกดคันเร่งลึกหน่อย ถึงจะกระฉับกระเฉง แต่ดีในช่วงเกิน 140 รู้สึกว่ามาได้อีก
ส่วนที่บอกว่า ลากมาที่ 4000 rpm แล้วไปไม่ไหวอีก ผมว่าลองตรวจดูที่การเดินท่อไอเสียดูนะครับ ของเดิมเป้นเครื่องวางเรียงมา พอใช้เครื่อง V ต้องมีการเดินท่อแน่ๆ ซึ่งอาจเป็นแบบผม ส่วนตัวผมว่าเครื่อง1 UZ นั้น Block ใหญ่ Torque กับ ม้ามีก็ไม่ใช่น้อย ต้องไปได้อีกครับ คือไม่น่าหมดแต่จะลากด้วยระยะทางที่ยาวขึ้นมากกว่าคั นอื่นเท่านั้นเอง คือไล่หลังตามไปนั่นเอง

ส่วนการเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่จะทำให้ กดออกตัวดีขึ้นกว่าเดิม แล้วไหลไปที่ 160 ได้ไวขึ้นครับ แต่ถ้าโดนทำท่อมาแบบผมยังไงก็ตื้อครับ เปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่ก็จะมาตื้อ ที่ 4000 RPM ที่เดิมอยู่ดี
ทีนี้อาจจะมาหมดที่ 140- 145 ครับ เพราะเฟืองท้ายเดิม 3.7 เปลี่ยนเฟืองท้ายมาใหม่ 4.5 อัตราทดเพิ่มขึ้น เดิมที่ 4000 RPM ได้ 160 KM พอมาเป็น 4.5 ที่ 4000 อาจจะได้แค่ 140-145
หมายถึงผมผ่าวหว่า .. ? ถ้าใช่ขออณุญาติ จขกท. นะครับ
ผมมั่นใจนะวางเดินสายครบเพราะช่างเค้าผ่านการเดินสาย เครื่องuzมาหลายคันมาก แถมลองเช็คโค๊ดก็ไม่มีปัญหาสักตัว
รอบตันที่ 4000 rpm กว่าๆ เป็นเพราะ ท่อได้จริงหรือครับ ? (ผมใส่กล่องspeed manager มันก็ปลด180 แถมรอบไม่น่าตันๆตื้อๆที่4000rpmกว่าๆ) ผมใช้ท่อ flowmaster super 50 แบบเข้า 2 ทาง ออก 2 ทาง ซึ่งเห็นหลายท่านใช้ไม่น่ามีปัญหานะ ผมเดินท่อจากเฮดเดอร์ ใส่รูหม้อพัก รูละ 4 สูบ (คือเดินแยกจากเฮดเดอร์มาเลย ฝั่งซ้าย4สูบ ขวา4สูบ แล้วมารวมกันที่หม้อพักที่เดียว) ขนาดจากเฮดถึงหม้อพักผมใช้ 2.5 นิ้ว แล้วรูออก 2รู เป็น 3นิ้ว
หม้อพักตัวนี้อะครับ ถ้านึกภาพไม่ออก

เดินลักษณะนี้อะครับ

ขอบคุณครับ
nontiyud is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม