ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-06-2009, 15:12   #176
jaijai
ClubJZ Web Register

Car Brand: benz
Engine Type: 1jge black
คะแนน: 0 jaijai is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
รบกวนคราวหลังถามแบบไม่ระบุชื่อจะได้คำตอบเร็วกว่าคร ับ เดี่ยวอาจารย์มูนมาเห็นแล้ว จะปล่อยให้ผมมาตอบ จะรอนาน

ที่บอกว่าแอร์ต่อตรง น่าจะเป็นการต่อตรงกับสวิทช์พัดลม เมื่อเปิดสวิทช์พัดลม แอร์ทำงานทันที

ต้องลองไล่สัญญาณตามนี้นะครับ
สัญญาณฝั่งควบคุม ได้แก่ เทอร์โม>>สวิทช์แรงดัน >> รีเลย์
สัญญาณฝั่งไฟ+ ได้แก่ ไฟแบต >> รีเลย์
ส่วนใหญ่แล้วที่มีปัญหาจะมาจาก ฝั่งควบคุม
ลองตรวจเช็คตามนี่ครับ
1 หาสวิทช์แรงดันให้เจอ บางรุ่นอยู่ที่ท่อน้ำยา บางรุ่นอยู่ที่ไดรเออร์
2 เปิดเครื่องติดแอร์ แล้วปรับความเย็นแบบที่เย็นสุดๆ
3 ถ้าในขณะที่เราเดินเครื่องอยู่แล้วคอมตัด ลองวัดสัญญาณไฟที่มาสวิทช์แรงดัน ว่ามีหรือไม่ถ้ามี แสดงว่าเทอร์โมปกติ และวัดไฟว่ามีสัญญาณออกจากสวิทช์แรงดันหรือไม่ ถ้าไม่มีแสดงว่าสวิทชืแรงดันผิดปกติ ถ้ามีสัญญาณออกแต่คอมยังตัดแสดงว่า รีเลย์มีปํญหา

ส่วนใหญ่มักจะมีปัญหาจากสวิทช์แรงดัน หรือไม่ก็เทอร์โม ถ้าลมที่ออกมาเย็นฉ่ำแต่ตัดไว แสดงว่า น้ำยามีอยู่ แต่อาจจะเกิดจากระบบตัน สวิทช์แรงดันเลยตัดระบบ
เทอร์โมบางรุ่นติดในตำแหน่งที่ไม่เหมาะ เวลาแอร์ ตัน ทำให้เกิดเมือกหนาจนขึ้นมาเกาะที่ตัวเทอร์โม ก็ มีครับ เทอร์โมเลยเพี้ยน

ส่วนร้านแนะนำย่านนั้นไม่มีครับ ลองถามสมาชิกในหน้า Talk ดู ครับ
ขอบพระคุณมากครับ
jaijai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม