ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-07-2008, 10:50   #67
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sir อ่านกระทู้
Isuzu d max 4x4 4ประตู เฟืองท้าย 4.55 ยางขนาด 265/70 R16 ถอดเครื่องกับชุด 4x4 และเพลากับเฟืองหน้าเก่าออกหมด วาง 1JZ-GTE เกียร์ออโต้ แก็สระบบดูด หม้อต้ม star gas turbo ถัง 76 ลิตร ออกมาทดลองขับประมาณ 1 อาทิตย์ รู้สึกผิดหวังนิดๆ ครับ ช่วงออกตัวรู้สึกอืดๆ เร่งไม่ค่อยขึ้น กว่าจะเปลี่ยนแต่ละเกียร์เล่นเอาคนขับลุ้นแทบแย่ครับ ความเร็วที่ 100 Km รอบเครื่องอยู่ที่ 4000 rpm ทั้งแก็สและน้ำมัน หากต้องการความเร็วเพิ่มที่ 120-130 ก็ประมาณ 5000-6000 รอบครับ กินน้ำมันประมาณ 7-8 โลต่อลิตร ส่วนแก็สตกกิโลละ 2.80 บาท (แก็ส 11.30 บาท) ที่ความเร็วประมาณ 100 Km
เห็นพี่ท่านอื่นที่ใช้ 1JZ-GTE เกียร์ออโต้ในรถกะบก แล้วบอกว่ารู้งี้กินเจนานแล้ว ทำให้ผมรู้สึกอิจฉาจังเลยครับ ขอรบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับว่าผมต้องทำอย่างไรต่อไปถึงจะมีควา มรูสึกอย่างคนอื่นเขาบ้าง “รู้งี้กินเจนานแล้ว”
ผมว่าลองเช็คใหม่เถอะครับ ...

รอบเครื่องที่มันสูงเกินปรกติ เป็นเพราะคุณไม่ได้ใส่ตัวแปลงรอบความเร็วจากเครื่อง 4สูบ เป็น 6 สูบนะครับ ถ้าใส่ตัวแปลงแล้วรอบเครื่องจะตรงนะ ...

ส่วนวิ่งอืด ถ้าเฟืองท้าย 4.5 แล้วด้วย ผมว่า ต้องเอาเครื่องไปไล่ระบบไฟใหม่แล้วล่ะ .... แต่สงใสอยู่ว่า

1.ท่อไอเสียเดินใหม่ทั้งเส้นหรือเปล่า ถ้าเดินขนาดเท่าไร ถ้าใช้ของเดิม มันอั้นแน่นอน
2.หม้อกรองอากาศใช้ของเดิมหรือเปลือย ???
3.แก็สกับ น้ำมัน เป็นเหมือนกันไหม ...
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม