ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-12-2016, 16:33   #3
cysc2007
Senior Member

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 15 cysc2007 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ w123jz อ่านกระทู้
ตอนวางมาแรกๆ ไม่เป็นนะครับ

2jvvti ขับอยู่ดีๆ ไฟ check code ค้าง แล้วเร่งเครื่องไม่ได้ ต้องปล่อยรถไหลไปจอดข้างทาง พอรอซักพัก start รถใหม่ หาย ขับได้ปกติ น่าจะเกิดจากอะไรเสียครับ

ก่อนหน้านี้มีอาการ ไม่วอร์ม รอบไม่นิ่ง ถ้าไม่เปิดแอร์ บางทีรอบเดินเบา ไม่ได้ ดับไปเลยก็มี แต่ถ้าเปิดแอร์
ก็ทำงานปกติ

กลับไปถามร้านที่วาง บอกให้เปลี่ยนลิ้นเร่งเพราะเป็นแบบไฟฟ้า น่าจะเสีย เลยอยากขอคำแนะนำครับ
เช็คโค้ดก่อนก็ดีครับจะได้รู้ว่าเป็นที่ตัวไหน
แต่จากอาการเหมือนที่ผมเคยเป็น มีสาเหตุได้ 2 จุด ตัวแรกเซ็นเซอร์ลิ้นเร่ง ผ่านการปรับแต่งมาไม่ถูกต้อง มีการปรับสกรูตัวเล็กๆ หลังลิ้นเร่ง ทำให้ลิ้นเร่งปรับอัตโนมัติไม่ได้ เลยจะตีความว่ามอเตอร์ลิ้นเร่งเสีย
จุดที่ 2 ถ้าไม่เคยปรับแต่งลิ้นเร่งหรือเซ็นเซอร์ลิ้นเร่ง ก็จะเป็นที่เซ็นเซอร์คันเร่ง ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกับมอเตอร์ลิ้นเร่ง ตัวนี้จะมีเซ็นเซอร์ 2 ชุดภายในไว้ตรวจสอบความผิดพลาด ซึ่งถ้า เซ็นเซอร์ (VR) ตัวหนึ่งอาจใช้งานมานานเกิดชำรุดและให้ค่าตำแหน่งคัน เร่งที่แตกต่างกับค่าจากเซ็นเซอร์อีกชุดหนึ่งที่ใช้ใ นการตรวจสอบ กล่องก็จะตัดการทำงานระบบเพื่อป้องกันอันตรายจากคันเ ร่งเร่งเกินจริง

ถ้ามีเวลาก็ลองค่อยๆ ไล่หาดูว่าเป็นที่ตัวไหน แต่ถ้าประหยัดเวลาก็แนะนำเปลี่ยนชุดลิ้นเร่งทั้งชุด เอาแบบถอดออกจากเครื่อง จะได้เสียบสายใช้ได้เลยครับ
cysc2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cysc2007 For This Useful Post:
Cobra4971 (20-12-2016)