ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-10-2007, 02:38   #6
bonus79
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 bonus79 is on a distinguished road
Exclamation

อาการเหมือนของผมเปี้ยบเลยครับ ผมก็เพิ่งเป็นวันจันทร์ที่ผ่านมานี่เอง

ฟันธงครับว่าครัชไหม้ ผมส่งซ่อมอยู่ราคาอยู่ที่ เก้าพันครับ (เท่ากะซื้อลูกมือสองเลย)

ถ้าถามผม ผมว่า อย่าลากเข้ามาให้ยุ่งยาก รถช้ำป่าวๆครับ
เอากระบะเข้ามาขนลูกมือสองจากเซียงกง ไปจ้างเค้าเปลี่ยนที่นั่นดีกว่าครับ
ราคาลูกมือสองก็ แล้วแต่จะเดินหา มีตั้งแต่ แปดเก้าพันจนถึงหมื่นครับ
แต่ต้องขอถามก่อนนะครับ ว่าเป็นเกียร์อะไร ถ้าเป็น เกียร์ดังนี้ เชิญเข้ามาเดินหาได้เลยครับ
ของมีเพียบเพราะผมเพิ่งเดินเช็คมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่ านมา ที่เซียงกงบางพลีครับ

1J ge/gte ยอยยาง มีสายคิกดาว มีเกือบทุกร้าน (ไม่แน่ใจว่าปลั้กกี่สายนะครับ ไม่ได้สนใจ)
2J ge/gte ยอยยาง มีสายคิดดาว มีน้อย แต่มี (ไม่แน่ใจว่าปลั้กกี่สายนะครับ ไม่ได้สนใจ)
1J vvti ยอยยาง มีสายคิกดาว มีตัวสองตัวมั้งครับ (ไม่แน่ใจว่าปลั้กกี่สายนะครับ ไม่ได้สนใจ)
2J vvti ยอยยาง ปลั้กแปดสาย เห็นมีอยู่ตัวนึง เป็นยอยยางอยู่ร้านหัวมุมซอยหนึ่ง

ยอยสวม ถ้าไม่ใช่ VVTi พอหาได้บ้างแต่น้อย
2J vvti ปลั้ก 10สาย ยอยยาง เห็นมีอยู่ลูกนึงที่ร้านในซอย 1

แต่ถ้าคุณหา 2J VVti ยอยสวม ปลั้กแปดสาย ไม่มีสายคิกดาว (เพราะเป็นคิกดาวไฟฟ้า)
ไม่ต้องไปหาให้เมื่อยตุ้มเหมือนผม ไม่มีครับ ต้องไปซ่อมอย่างเดียว

เช็คก่อนนะครับว่าของคุณเป็นเกียร์อะไร มีสายคิกดาวมั้ย ถ้าเป็นคิกดาวไฟฟ้า จะไม่มีสายคิกดาวแต่จะเป็นสายไฟแทน ส่วนสายไฟเข้าตูดเกียร์จะมี 6สาย 8สาย 10สาย ใส่แทนกันไม่ได้ กล่องไม่รับ
และ ยอยสวม จะไปใส่ ยอยยาง ก็ไม่ได้นะครับ เพราะต้องแปลงกันวุ่น บายปลาย อย่าไปเชื่อที่ร้าน
บางร้านถึงขนาดมั่วบอกว่า vvti กะไม่ vvti เหมือนกัน
สรุปต้องซื้อตรงรุ่นอย่างเดียวครับ เช็คดูดีๆก่อนครับ และโทรเช็คตามร้านที่พี่ๆคนอื่นบอกก่อนก็ดี จะได้ไม่มาเสียเที่ยวครับ อ๋อเช็คด้วยนะครับว่าที่ตูดเกียร์คุณตรงแผ่นเพลทคาดส ีน้ำเงินปั้มว่าปีอะไร ดูที่แถวล่างสุดครับเช่น 960Gxxx99 คือปี 99 ครับ หาซื้อให้ตรงปีด้วยครับจะได้มั่นใจว่าใส่กันได้แน่คร ับ

อันนี้กระทู้ผมครับ ลองอ่านดู มีพี่ๆหลายคนเข้ามาแนะนำเหมือนกันครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=7966

และถ้าจะให้ชัวและดี และประหยัดเงินที่สุด คือผมว่าหาอู่ที่นั่น จ้างเค้าถอดเกียร์ลงมา
แล้วเอาเกียร์ขึ้นท้ายกระบะมาหาซื้อครับ จะได้เทียบกันไปเลย แล้วเผื่อหาไม่ได้ก็เอาลูกที่ขนมาน่านหละ
ไปร้านซ่อมเลย พอซ่อมเสร็จค่อยกลับมาเอา ประหยัดค่าลากรถครับ

ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bonus79 : 09-10-2007 เมื่อ 02:49.
bonus79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bonus79 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)