ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-10-2014, 12:09   #16
tom.4wd
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว tom.4wd

Car Brand: toyota tiger 4wd
Engine Type: 1Jz gte
คะแนน: 0 tom.4wd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook อ่านกระทู้
ข้อมูลรถนะครับ โคโลราโดปี 05 3.0 ออโต้ คอมมอนเรล วาง 2j โบ vv ขับรถเดิมๆมาตลอด ไม่เคยมีความรู้เรื่องแต่งรถ/วางเครื่องเลย พอดีเครื่องเก่าหลวม เพื่อนเลยยุให้วาง

ตอนนี้ผมใช้พัดลมไฟฟ้า 12นิ้ว ของ โตโยต้า (denso แต่ไม่รู้ว่าของรุ่นไหน) เป่าแผงแอร์อยู่ 2 ตัว หม้อน้ำเป็นทองแดง 2 ชั้น ใช้พัดลมฟรีปั๊ม ขับในเมืองทั่วไปก็ปกติดีครับ ความเร็วประมาณ 100 - 110 ก็ปกติดี แต่จะมีปัญหาเวลากดแช่ เหมือนว่าความร้อนขึ้นค่อนข้างเร็ว กดไม่เท่าไหร่ ประมาณว่าคิกดาวน์จาก 80 ไปสัก 130-140 แช่แปปเดียว เกจร้องเตือนแล้ว (ผมใช้ defi วัดจากท่อน้ำบน ตั้งเตือนไว้ 105 องศา) อยากถามว่า

1. ถ้าผมเปลี่ยน intercooler ให้ใหญ่ขึ้นจะช่วยเรื่องความร้อนมั๊ยครับ ( ของเดิมรุ่นไหนก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ค่อนข้างเล็ก แผงฟินยาวแค่ประมาณฟุตเดียว )

2. ถ้าจะเปลี่ยน inter ใหญ่ขึ้น จากที่ลองเล็งๆดู น่าจะต้องเปลี่ยนพัดลมที่แผงแอร์ด้วย เพราะตัวหนามาก ลองส่องดูตอนนี้ แทบจะชนกับ inter ลองหาดูใน internet เห็นมียี่ห้อง flex ที่เคลมว่าแรง และบาง มีใครเคยใช้บ้างมั๊ยครับ คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ

3. ถ้าเปลี่ยนจากฟรีปั๊ม เป็นพัดลมไฟฟ้า คิดว่าจะดีกว่าหรือแย่ลงครับ เพราะจากที่สังเกต เวลาซัดมา พอความร้อนขึ้นไปเริ่มสูงแล้วเจอรถติดกระทันหัน จะให้ความร้อนลดลง ต้องเข้าเกียร์ว่าง แล้วเลี้ยงรอบเอา (เข้าใจว่าเป็นเพราะรอบเดินเบามันต่ำ) ตอนนี้เล็งพัดลมไฟฟ้า flex ขนาด 16 นิ้ว + บังลมอยู่

4. เบอร์เฟืองท้ายดูจากตรงไหนครับ หาในคู่มือไม่เจอ และบอดี้นี้ควจจะใช้ของรุ่นไหนมาลงครับ ตอนนี้ของเดิมรู้สึกช่วงออกตัวจะอืดไปนิด พอเข้าเกียร์ 3-4 ค่อนข้าง ok

5. ถ้าผมจะปัดเงาพวกท่อต่างๆ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ และพอจะมีร้านแนะนำบ้างมั๊ยครับ

ขออภัยที่ถามซะเยอะ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
ผมคิดว่าสาเหตุที่แท้จริงไม่ได้มาจากระบบหล่อเย็นของ รถคุณหรอกครับ น่าจะเป็นที่การโฟ อากาศที่ปะทะกับหม้อน้ำมากกว่า เพราะความร้อนมาตอนรอบสูง แต่ถ้าเดินเบาแล้วความร้อนขึ้นสูงส่วนมากมาจากพัดลมห รือระบบหล่อเย็นปรกพรอ้ง ผมอยากไห้หาสาเหตุที่แท้จริงก่อนครับแล้วค่อยหาวิธีจ ัดการ
1 อินเตอร์มีผลกับความร้อนของเครื่องจริงแต่ไม่ถึงขนาด ขึ้นตามเท้าอยางที่คุณเล่ามาครับ

2 ถ้าคุณจะเปลียนอินเตอร์ไหญ่ขึ่นผมว่าย้ายแผงแอร์ดีกว ่าครับ ถ้าเปลียนอินเตอร์ไหญ่ขึ้นอากาศเย็นภายนอกยิ่งเข้าไป ระบายหม้อน้ำยากขึ้น ผมคิดว่าจะร้อนกว่าเดิมอีกครับครับ ตอนนี้รถของคุณมีทั้งแผงแอร์พัดลมแอร์(พัดลมแอร์ไม่ไ ด้ทำงานตลอดนะครับ)และอินเตอร์กั้นหม้อน้ำอยุ่นะครับ

3. ข้อนี้คุณเริ่มออกทะเลแล้วครับ ฟรีปั้มนะดีอยู่แล้ว

4. เฟืองท้ายก็หาอัดตราทดซัก 4.5หรือชอบออกตัวจีดก็4.8 ช่วงใช้งานจะได้ทั้งต้นและปลายสำหรับรถปิคอับ เฟื่องท้ายนี่แล้วแต่คนชอบนะครับ
รายระเอียดเยอะครับถ้าจะไห้พูดก็ยาวครับ แบบนี้และครับรถวางเครื่องมันไม่สำเร็จรูปเหมือนเดิม ๆครับ
tom.4wd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม