ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-07-2016, 13:03   #6
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
เกิดจากวาล์วกักแรงดันน้ำมันครับ ผมเคยเป็นมาแล้ว ใครเป็นสมาชิก Benzowner.net จะรู้ดี หลักการก็คือ หัวฉีดจะฉีดน้ำมันได้สมบูรณ์น้ำมันต้องมีแรงดัน แต่ถ้าแรงดันมากเกินไปก็อาจมีปัญหากับระบบน้ำมันได้ เขาจึงต้องมี Accumulator ไทยเราเรียกวาล์วกักแรงดันน้ำมัน วาล์วตัวนี้จะอยู่ต่อจากปั๊มติ๊กย้อนกลับไปหาถังน้ำม ัน ถ้าแรงดันน้ำมันยังน้อยอยู่มันจะปิดวาล์วไว้ให้น้ำมั นเกิดแรงดัน แต่ถ้าปั๊มหมุนเร็วแรงดันเกินมันจะปล่อยให้น้ำมันย้อ นกลับคืนถัง

ทีนี้ถ้ามันรั่วมันก็กักแรงดันไม่ได้ น้ำมันก็ไม่มีแรงดัน อาการจะแสดงชัดเวลาเครื่องร้อนนี่แหละครับ พอมันร้อนสปริงข้างในหรือยางมันคงอ่อน มันจะกักน้ำมันไม่อยู่

วาล์วตัวนี้ราคาไม่ธรรมดานะครับ ผมซื้อของเบ๊นซ์ตัวละ ๑,๘๐๐ บาทครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม