ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-03-2015, 07:29   #1
nukenook
Member

Car Brand: Chevrolet Colorado
Engine Type: 3000
คะแนน: 0 nukenook is on a distinguished road
2J โบ vv เดินเบาไม่นิ่งครับ

มีปัญหามารบกวนอีกแล้วครับ

เครื่อง 2jz gte vvti ครับ เจอปัญหาคือ เวลาจอดรถทิ้งไว้ตอนกลางคืนแล้วตอนเช้ามาสตาร์ท รอบมันชอบแกว่งๆอ่ะครับ คือปกติเวลาสตาร์ทมันจะวอร์มเครื่องอยู่ประมาณ 1200 รอบ (ไมล์เดิม colorado 05 ใส่กล่องแปลง) แต่เวลามีอาการมันจะสวิงครับ (ไม่ได้เป็นทุกครั้งที่สตาร์ทครับ) ตกลงมาเหลือ 7-800 รอบ บางทีเหลือ 5-600 รอบเลย เครื่องจะสั่นๆ เสียงเครื่องก็หอบๆ เหมือนจะดับ

เท่าที่สังเกตุดูนะครับ
1. เคยให้อู่แถวบ้านดู เค้าบอกว่าจะถอดชุดคุมเดินเบามาทำความสะอาดให้ (มีคนบอกว่ามันเป็นชุดไฟฟ้า ถอดมาล้างไม่ได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าอู่เค้าทำยังไง อาการมันหายไปสักระยะนึง ตอนนี้เริ่มกลับมาเป็นอีก)
2. ไม่ได้เป็นทุกวันครับ บางวันก็ไม่เป็นเลย
3. เวลามีอาการต้องเร่งสวนขึ้นไปประมาณ 1500 รอบ แช่ไว้แปปนึงอาการมันก็จะดีขึ้นครับ
4. ส่วนใหญ่จะมีอาการช่วงเครื่องเย็น (จอดไว้ข้ามคืน หรือหลายๆ ชม.ดูที่เกจ temp ประมาณ 30) แต่นานๆทีก็มีเจอตอนอุ่นๆ ( จอดทิ้งไว้ไม่นานมาก ดูที่เกจ temp ประมาณ 50 พร้อมตัดเข้าแก๊ส )
5. น่าจะเป็นเฉพาะน้ำมัน เพราะเวลามีอาการ พอเบิ้ลเข้าแก๊สแล้วหายครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ควรเช็คตรงไหนบ้าง
ขอบคุณครับ
nukenook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม