ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-01-2015, 07:53   #1
saksiam
Junior Member

Car Brand: nissan
Engine Type: ga16
คะแนน: 0 saksiam is on a distinguished road
ปรึกษาเรื่องแอร์ครับ

รถผม D-max HILANDER 3.0 วาง 2JZ GE มีปัญหาเรื่องแอร์ คือเริ่มแรก มีเสียงดังวี๊ดๆๆ ในห้องโดยสาร หลังจากนั้นไม่นานแอร์ก็เริ่มไม่เย็นและไม่ทำงานในที ่สุด ไปร้านแอร์ช่างเติมน้ำยาแอร์ทำงานแต่เสียงวี๊ดๆ ก็ยังมีอยู่ ใช้งานได้ประมาณอาทิตย์กว่าๆ แอร์ก็ดับไปอีก ไปร้านเดิมช่างบอกว่ามันรั่ว ไล่ไปไล่มาช่างบอกว่าโอริงรั่ว ก็เปลี่ยนโอริ่งเปลี่ยนไดเออ เติมน้ำยาก็เย็น เอาไปใช้งานอีกอาทิตย์กว่าๆ เสียงวี๊ดๆ ก็ยังมีอยู่ ก็ไม่เย็นอีก ผมเริ่มเอะใจแล้ว กลับไปร้านเดิมช่างบอกว่าตู้รั่ว เปลี่ยนตู้ ออกมาใช้งานอีกอาทิตย์ก็ดับอีก กลับไปหาช่างเดิมช่างบอกหน้าครัชเสียคอมมีเสียง ผมก็เปลี่ยนหน้าคอม เติมน้ำยาก็เย็นแต่เสียงวี๊ดๆ ก็ยังมีอยู่ผมว่าอีกไมานานก็คงจะเรียบร้อยอีกผมก็คงจ ะต้องเปลี่ยนร้านเพราะสูบเงินผมไปจะหมื่นแล้ว ขอเรียนถามดังนี้นะครับ
1 ช่างเขาบอกว่าคอมผมมันไม่ดีแล้วควรเปลี่ยนเพราะเสียง มันริ่มดัง ถ้าปล่อยไว้เกิดน็อคขึ้นมาเครื่องจะดับเพราะคอมมันล็ อค มันจะวุ่นวายกันใหญ่ แล้วยังงี้เราจะมีวิธีการป้องกันยังไงละครับ เกิดมันดับต่างจังหวัดหรือกลางถนนขึ้นมาเราควรจะทำอย ่างไร
2 ไอ้เสียงวี๊ดๆ มันคือเสียงอะไรกันแน่เพราะเมื่อก่อนมันไม่เคยมีเสีย ง แต่สังเกตุว่าถ้าแอร์เสียเสียงก็จะหายไปด้วย
3 ถ้าเปลี่ยนคอมใหม่ราคาโดยทั่วไปเปลี่ยนที่ร้านเขานี่ น่าจะอยู่ประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ
saksiam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม