ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-09-2014, 10:48   #1
Giant
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Giant is on a distinguished road
e34จะเปลี่ยนมาลงJอีกรอบ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ผมลง2j ธรรมดามาได้6ปีแล้วครับ
ปัจจุบัน กินแก๊สหนักมาก คือประมาณโลละ3บาทกว่า

จากเดิมที่ติดมาปีแรกๆ จะตกที่โลละ2บาท(สำหรับวิ่งในเมืองนะครับ)

ตอนนี้เครื่องเริ่มเร่งไม่ขึ้น ทั้งระบบน้ำมันและแก๊ส(หัวฉีดAG) ช่างที่ติดเลยแนะนำให้ลงเรื่องใหม่ดีกว่า เพราะอาจจะเครื่องหลวมและหลายๆปัญหาด้วย

ตอนนี้ช่างแนะนำว่าน่าจะ
1.ลง1J 5สปีด (ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นVVTi Bo ครับ) งบราวๆ 29,000
2.ลง2J เหมือนเดิม งบราวๆ 20,000-25,000
3.ลง2J VVti Bo แต่ตัวนี้ ต้องเพิ่มอินเตอร์คูลเลอร์ ตัวนี้น่าจะ3หมื่นกว่า+ท่ออีก15,000

แต่ถ้าเอาเครื่องแบบที่3ก็น่าจะได้เครื่องแบบที่ใหม่ กว่าแบบอื่นทั้งหมด

ตอนนี้ใจผมคิดว่าจะเป็นแบบที่1 ครับ แต่แค่อยากให้ลงเครื่องรอบนี้แล้ว ยาวๆกันไป เลยสงสัยว่าอายุของเครื่องแบบที่1กับแบบที่3 แบบไหนจะทนกว่าครับ

ส่วนเรื่องหม้อน้ำเดิมใช้ของe34ซึ่ง มักมีปัญหาความร้อน ก็เลยจะให้เปลี่ยนระบบหม้อน้ำเป็นแบบญี่ปุ่นด้วย ปัญหานี้น่าจะจบมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
Giant is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม