ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-01-2008, 11:45   #6
turbofever
Member

รูปส่วนตัว turbofever

Car Brand: 084-0767570ยินดีเป็นที่ปรึกษา ผมชื่อ"เก่ง"นะครับ
คะแนน: 0 turbofever is on a distinguished road
เอาว่าให้แรงที่สุดเลยใช่ไหมครับ งั้นก็ต้องเครื่อง2เจที่คุณดีจูนนี่ละครับ3เจของเขาเ องทำได้900แรงม้า+(วัดที่ล้อ)แล้วบอกว่าไม่ทำแล้วคือ เลิกเล่นเครื่องนั้นแล้วรู้สึกจะขายไปแล้วด้วยครับ ต่อมาก็ไปรับจูนเครื่อง2เจใช้เทอโบสั่งพิเศษจากworld tech ทำม้าได้1200+ แต่เคล็ดไม่ลับแต่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงคือเครื่อง2เจตัว นี้ใช้วาล์วไอดีไอเสียจากเครื่องrb26ครับ ส่วนอื่นๆไม่ต้องพูดถึงไม่มีอะไรเดิมลิ้นก็ใหญ่กว่าข องvh45ด้วยซ้ำ ท่อร่วมไอดีก็ของทำเอง แต่ทีเด็ดคือท่อนล่างเปลี่ยนแต่ลูกสูบแหวนแต่ชาพเดิม โรงงานครับ(เป็นรถในอู่monzaครับ)

*สรุปตามที่ติดตามวงการรถแข่งบ้านเรามาเครื่องเจที่ท ำม้าสูงสุดเป็น2เจโบแน่นอนเพราะทางเดินอากาศในฝาสูบ( runner)ใหญ่ที่สุดครับ แค่วาล์วไอเสียเล็กกว่า1เจโบมิลเดียวไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะเขาเปลี่ยนวาล์วกันหมด แต่งขยายพอทไอดีไอเสียใหม่หมด แต่runnerตลอดทั้งแนวมันขุดใหม่ยากนะครับมันโค้งเว้า อยู่ในฝาสูบเลยแต่งได้เฉพาะที่หัวขัดเข้าถึงเท่านั้น
**ถึงแม้ฝาสูบ1เจจะมีวาล์วไอเสียที่ใหญ่กว่า2เจโบแต่ อย่าลืมว่าวิศวะกรเขามีเหตุผลเรื่องแรงบิดในรอบต่ำนะ ครับถึงทำอย่างนั้น แต่แก้ไขโดยใช้แคมที่มีลิฟและองศากว้างกว่า1เจโบ และที่สำคัญวาล์วไอดีของ2เจโบใหญ่กว่า1เจโบถึง1.5มิล นะครับอันนี้ชัดเจนว่าอากาศเข้าจะโฟวดีกว่า ยังไงเครื่องความจุมากกว่าตั้ง500ซีซีเขาไม่ทำมาให้ด ้อยกว่าเครื่องที่ดีไซมาก่อนหน้าถึง4-5ปีหรอกครับแต่เขามีเหตุผลเรื่องที่ต้องการให้เครื่อ ง2เจโบผ่านมาตรฐานของรถญี่ปุ่นได้บางประการ และให้เครื่องมีนิสัยใช้ง่ายไม่ต้องลากรอบแบบรถสปอร์ ตเพราะเครื่องเดียวต้องใช้กะหลายตัวถังรถ และคงรับฟังข้อเสียของ1เจโบมาจากลูกค้าและนักทดสอบที ่เคยขับ1เจโบ ก่อนจะพัฒนาเป็น2เจโบแล้วละครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย turbofever : 29-01-2008 เมื่อ 11:59.
turbofever is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to turbofever For This Useful Post:
momotarojz (14-08-2011)