ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-05-2014, 21:32   #1
KOMACHI
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 KOMACHI is on a distinguished road
Question วางเครื่อง 1uz-fe มาครับ แต่มันควรจะแรงงงงงกว่านี้ไหม

รถคามิโอ้ เครื่องเดิมชาร์ปละลาย
จึงเปลี่ยนมาวาง 1UZ-FE
ช่างบอกวางง่ายกว่า
จึงตัดใจจาก2J มาคบUZ

วางมา5เดือนแล้วครับ ติดแก๊สหม้อOMVLระบบดูด เฟืองเท่าไหร่ไม่รู้ ไม่ได้เปลี่ยน แต่แปบๆความเร็ว65ก็เกียร์4แล้ว คงเฟืองเบอร์เยอะมาก

เครื่องยนต์ออกแรงเยอะเพื่อลากตัวถัง
ประมาณว่าเร่งค่อนข้างเยอะ ถึงจะได้อัตราเร่งเท่ารถคันอื่นที่ออกตัวสบายๆ(ฟังเส ียงเอา)

อัตราเร่งโดยรวม ไม่น่าพอใจ เป็นเรือเลย ลดเกียร์ช่วยก็ดูดีบ้าง
แต่ยังไม่ใช่

จากจุดหยุดนิ่ง มีล้อฟรีนิดๆ แรงดึงก็พอๆกับVigo 102ม้า

กระทืบจากความเร็วลอยตัว ไม่ว่าจะ60,80
ขึ้นค่อนข้างช้าถึงปานกลาง
(ต้องใช้คำว่า"กระทืบ"เพราะเหยียบลึกๆก็มาอยู่นะ แต่แซงไม่ทันกิน)

หลายวันก่อนมือบอน ไปปรับหม้อต้มเล่น
พาวเวอร์วาล์ หมุนเปิดอีก5รอบ
idle หมุนปิดสุด
by-pass หมุนเพิ่ม4รอบ

ทีนี้ลองไปวิ่งดู
รถวิ่งได้แรงขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น ไม่ต้องขยี้มากก็ใช้ได้
แม้แรงยังสู้กระบะ2500commonrailไม่ได้
แต่ปรับไปแค่นี้ไว้ก่อน

คำถาม??????????????
ผมไม่รู้ว่ามันแรงเดิมๆ260ม้า มันแรงขนาดไหนกัน
อัตราเร่ง และแรงดึงน่าจะต้องมากกว่านี้ในทุกมิติ
ถ้าผมไปหาเฟืองท้ายที่เบอร์เล็กกว่านี้ เพื่อรอบเครื่องจะได้ลดลงมาในระดับที่เหมาะสม
รถมันจะไม่อืดกว่านี้หรือนี่

พี่ๆมีทางออกให้ผมไหมครับ
KOMACHI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม