ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-01-2008, 16:16   #6
thejack
Member

รูปส่วนตัว thejack

Car Brand: Opel Omega
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 thejack is on a distinguished road
ตรงจุดที่ว่า วางเครื่องแล้วไม่ได้ใส่กล่องแปลงวัดรอบ จะทำให้เกียร์เปลี่ยนช้าและกินเชื้อเพลิงมาก จริงหรือเปล่าครับ รถผม Opel Omega วางเครื่อง 2Jฝาดำ ไม่ได้ใส่กล่องแปลงวัดรอบ รอบจะสูงกว่าปกติอยู่ประมาณ 1000 รอบ ผมขับมานานพอสมควรแล้ว เกียร์ก็เปลี่ยนปกติ รวมถึงเมื่อวัดจากรถคันอื่นของผมที่เป็นเครื่องยนต์ร ุ่นเดียวกัน ก็ไม่มีอาการสิ้นเปลืองกว่าให้เห็น บางครั้งประหยัดกว่าซะอีกทั้ง ๆ ที่คันนี้หนักตั้ง 1900 กว่ากิโล(ไม่ได้มาขัดนะครับ แต่เอาจากที่ใช้งานจริงมาบอก) แต่ถ้าข้อมูลที่ว่าถ้าไม่ใส่กล่องแปลงวัดรอบนี้ถูกต้ องจริง ๆ ผมก็ว่าจะไปใส่กล่องแปลงที่ว่า เพื่อความประหยัดยิ่งกว่าเดิมครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thejack : 14-01-2008 เมื่อ 16:19.
thejack is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม