ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-01-2013, 22:13   #3
momozaa
Junior Member

Car Brand: mercedes-benz,Isuzu tfr
Engine Type: 6 cylinder,4ja1
คะแนน: 0 momozaa is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
W124/300E
ตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ

1.วาง1UZในบอดี้นี้ต้องทุบหรือดัดแปลงตังรถหรือไม่ ถ้าต้องแปลงจะต้องดัดแปลงอะไรบ้าง
สามารถวางแบบไม่ทุบได้ ท่อไอเสียจะติดกระปุกพวงมาลัยก็แก้เฮดเอา

2.ใช่หน้าปัทม์เรือนไมล์และแผงคันเกียร์เดิมของbenzไ ด้ไหม
คันเกียร์ใช้ของ Benz ได้แต่ตำแหน่งเกียร์ 3 หายจะลง 2 เลย
วัดรอบ 6 สูบต้องใส่กล่องแปลงสัญญาน
ความเร็วต้องหา Digital ของ E500 หรือเทียบของรุ่นอื่น + กล่องแปลง หรือแปลงของ Toyota เสียบเข้าไป ถ้าช่างไม่ชำนาญอย่าเพิ่งทำเดี๋ยวจะเละ

3.1UZ-FE,1UZ-FE VVTi,2JZ-GE VVTi ตัวไหนจะเหมาะสมกับน้ำหนักรถ,เฟืองท้ายเดิม,มากกว่าก ันครับและตัวไหนจะเหมาะกับการใช้งานในความเร็วสูงระย ะทางไกลและขึ้นลงทางชันได้ดีกว่ากันครับ(คลานในเมือง ตัวไหนรอบเครื่องจะนิ่งและแอร์เย็นกว่ากันด้วยนะครับ )
เฟืองท้ายเดิมผมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ คงประมาณ 3.27 หรือไม่เกิน 3.46 ได้เครื่องใหญ่คงจะดีเหมาะกับ 1U VV
แต่ผมเห็นมีข้อ 4 ถ้ากังวลเรื่องนี้ก็เห็นควรเป็น 2JZ-GE VVTi แล้วเปลี่ยนเฟืองท้ายจะดีกว่า

4.การบำรุงรักษาทั่วไปยุ่งยากไหมครับถ้าทำประแจหล่นต ้องยกเครื่องออกหรือเปล่า
ถ้าเป็น V8 จะำเปลี่ยนอะไหล่รายการหลักๆคงต้องยกเครื่องออกมาทำข ้างนอก

5.ค่าแจ้งเปลี่ยนเครื่องเท่าไรครับแล้วเวลาตรวจสภาพก ับขนส่งจุกจิกไหม
ตรวจสภาพไม่มีปัญหาอะไร แจ้งเปลี่ยนเครื่องเสียภาษีส่วนต่าง ครบปีแล้วค่อยเสียภาษีเต็มประมาณ 5พัน
แต่จ้างมืออาชีพทำสะดวกกว่า

6.พี่ๆที่วางเครื่อง1UZกันมาแล้วทำการบำรุงรักษากันอ ย่างไรบ้างครับแล้วมีทรรศนะคติอย่างไรกันบ้างกับเครื ่องตัวนี้
การดูแลก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะแค่นั้น
อะไหล่อื่นดูสภาพเอา
ผมคิดว่าคนใช้ UZ คงเป็นชนกลุ่นน้อย ไม่ค่อยกลัวอะไร แต่ใช้แล้วก็ชอบครับ ภูมิใจใน V8
สรุปอยู่ที่ความชอบครับ
ขอบคุณที่เข้ามาให้คำตอบมากๆเลยครับพี่ว่าแต่ในข้อ4. รายการอะไหล่หลักๆมีอะไรบ้างหรอครับแล้วค่ายกเครื่อง เข้าออกประมาณเท่าไรครับ ที่ถามเพราะผมจะพยายามเซอร์วิสเอง เล็กๆน้อยๆเท่าที่ทำได้ครับ เพราะกับเครื่องเดิม6สูบนี้ผมเคยทำฝากระปุกน้ำมันเพา เวอร์ตกลงไป ถึงกับต้องขึ้นแม่แรงถอดกันแคร้งด้านล่างกันเลยทีเดี ยวครับ(ถอดเข้าออกคนเดียวหนักมาก)
momozaa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม