ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-09-2012, 20:25   #1
tiaeey
Member

รูปส่วนตัว tiaeey

Car Brand: VOLVO 940 BLACK
Engine Type: 2J vvtti
คะแนน: 0 tiaeey is on a distinguished road
ขอความช่วยเหลือด่วนครับทั้งพี่เค และพี่ๆคนที่อยู่ในคลับ

รถผม2j vvit ติดแก๊สดูดครับ ลงเครื่องเจมาตั้งแต่ปี50
เมือก่อนรถก็ใชน้ำมันสตาทรถปกติและก็ตัดเป็นแก๊สตามป กติ จนปัจจุบันรถผมมีอากาศแปลกๆครับ คือเวลาจะเลี้ยวกับรถ หรือเบรคเข้าเกียรติดไปแดงพอไฟเขียวกดคันเร่งแบบธรรม ดารถมีอาการวืดดับครับเป็นเฉพาะตอนเปิดแอร์ แต่ถ้าเลี้ยวกลับรถหรือติดไฟแดงแล้วปิดแอร์รถจะไม่ดั บครับ ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นที่แก๊สบางเกินไปเลยไปให้ช่างจ ูนใหม่ยังเกิดอาการเหมือนเดิมอีก เลยเอาไปให้ช่างคนหนึ่งที่สนิทคนหนึ่งดู เค้าบอกว่าเครื่องน่าจะมีปัญหา ด้วยความที่ผมจนปัญญาเพราะไม่ขาดประสบการณ์เรื่องเคร ื่องเจ เลยให้พี่เค้าช่วยดู ปรากฏว่าด้วยความหวัดดี เค้าเปลี่ยนอะไรให้ไม่รู้ผมจำไม่ได้ แต่ก็ช่วยทำให้รถผมไม่ดับเลยเวลาที่กลับรถหรือติดไฟแ ดงโดยไม่ต้องปิดแอร์อีกแล้ว ผมดีใจมาก แต่พี่เค้าก็บอกมาอีกอย่างว่าต่อไปนี้สตาทได้แต่แก๊ส อย่างเดียวเท่านั้นนะเพราะถ้าสตาทน้ำมันอีกก็จะมีปัญ หา แบบเดิมอีก ผมเลยงงว่าตรูจะดีใจหรือเสียใจดี แต่พี่เค้าก็บอกว่าใช้แต่แก๊สอย่างเดียวก็ได้ไม่มีปั ญหาหรอกใช้แม่งจนพังค่อยเปลี่ยนเครื่องใหม่ ผมเลยอยากถามผู้รู้ว่า
ถ้า 1. ผมใช้สตาทแก๊สไปเรื่อยๆโดยไม่ได้สตาทน้ำมันเลย เครื่องผมจะพังเร็วขึ้นไหมครับ
2. แล้วในกรณีเช่นนี้ผมจะรู้ได้ไงว่าเครื่องผมใกล้กับบ้ านเก่า เช่นมีอาการแบบไหนเป็นต้น
3.ผมยังไม่มีงบเปลี่ยนเครื่องตอนนี้ แต่อีกไม่นานจะวางใหม่แน่ๆ ผมจึงสมควรจะใช้เครื่องตัวนี้ไปก่อนได้ไหมครับ
4. ผมอยู่หัวหินครับ ถ้าจะเดินทางไปเช็คที่อู่พี่ๆผมไม่ค่อยได้เดินทางเข้ าไป ช่วยชี้ชัดเลยครับว่าใช้แก๊สไปแบบนี้ปลอดภัยไหม ในกรณีเราวิ่งทางไกลบ้างเช่นไป หาดใหญ่ครับ
ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ จนปัญญาจริงๆ
tiaeey is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม