ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-06-2012, 08:42   #2
Jamisquatar
Senior Member

รูปส่วนตัว Jamisquatar

Car Brand: Mittsubishi G-Wagon
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 13 Jamisquatar is on a distinguished road
หม้อต้ม Super ประกอบด้วย

1.Idel Speed สกูรตัวเล็กใกล้ๆกรองเเก้ส
2.Chain จ่ายปริมาณเเก้ส
3.Power Valve ควบคุมการจ่ายเเก้สทั้งหมดจะกินไม่กินอันนี้น่าจะใช่ นะ

1.หมุนปิดทุกตัวครับ สกูร ทั้งเล็กเเละใหญ่+เพาเวอร์วาวล์
2.สตารท์ด้วยเเก้ส เเต่ต้องตอนที่ วาวล์น้ำเปิดเเล้วครับประมาณว่าเครื่องร้อนเเล้ว
3.เปิดเพาเวอร์วาวล์ไว้ก่อนเลย ประมาณ 3-4 รอบ
4.สตารท์เครื่องถ้าติดเเปลว่าเเก้สรั่วเข้าระบบ
5.ถ้าเครื่องไม่ติด ไห้หมุน Idel Speed สกูร ปากเเบนตัวเล็กที่อยู่ติดกรองเเก้ส สักครั้งละ 1/2 รอบ จนกว่าเครื่องจะติด
6.ถ้าติดเเล้วเดินเบาเผื่อ ตอนเปิดเเอร์ เเละ เครื่องใช้ไฟฟ้า ไห้เพียงพอ ประมาณว่าเปิดเเอร์รอบไม่ตก พัดลมไฟฟ้าเดิน รอบไม่ตกจนเกือบดับ
7.ลองเร่งเครื่องดูว่ารอบสูงๆที่เราเคยใช้มีกำลังหรื อไม่ ถ้าเร่งไม่ค่อยขึ้น หมุนเพาเวอร์วาวล์ที่ละ 1/4 รอบ จนมั่นใจว่าเครื่องยนต์มีกำลังเวลาเร่งเเซงเเละลากเก ียร์
8ลองเอาไปวิ่งดูครับ เอาไขควงปากเเบนตัวเล็กไปด้วยครับเอาไว้ตั้งรอบ

ปล.ส่วนสกูรตัวใหญ่ ผมหมุนประมาณครึ่งรอบ เพราะหมุนหรือไม่ไหมุนก็ไม่มีผลกับรอบเครื่องยนต์(รถ ผมเองนะ)ก็เลยหมุนไว้เเค่นั้น

รถผม Mittsubishi G-Wagon ยาง 265/60 พ-r18
เครื่อง 2JZ-GE กินเเก้สราว 2-2.50 บาทครับ

อันนี้วิธีผมคนเดียวนะครับ
เดี๋ยวคงมีน้าๆมาไห้ความรู้เพิ่มอีกครับ
Jamisquatar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Jamisquatar For This Useful Post:
condom (09-08-2013), maxim (08-06-2012)