ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-01-2012, 09:16   #1982
pudrom
Senior Member

รูปส่วนตัว pudrom

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2j-vvti
คะแนน: 0 pudrom is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PeDiXz อ่านกระทู้
กำลังคิดอยู่ว่าจะเล่นตัวนี้เพราะว่าราคาไม่แรงมาก + กับว่าอยากได้มาติดแก๊สครับ เลยจะรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ..

1. ถ้าซื้อตัวเกียร์ออโต้ ขับสี่มาเดิมๆ อยู่แล้ว แล้วยกเครื่องลงวาง 2j ไม่โบตัว Vvti จะง่ายกว่าไหมครับ?
ไม่ยากครับ ช่างไทยทำได้สบาย
2. แล้วชนเกียร์เดิมหรือว่าใช้เกียร์เจ อันไหนจะดีกว่าครับ? (ที่อยากชนเกียร์เดิมเพราะพวกหัวเกียร์ คอนโซลอะไรพวกนี้จะได้ไม่ต่างจากของเดิมครับ เกี่ยวไหม?)
ชนเกียร์เดิมดีกว่าครับ ออโต้ โฟร์
3. ถ้าวางเครื่องแล้วยังสามารถใช้เกียร์ขับสี่ได้ปกติใช ่ไหมครับ? หรือต้องมีการแปลงอะไรอีก?
ต้องมีการดัดแปลงแน่นอนครับ อันนี้ ขอให้น้าท่านอื่นตอบนะครับ
4. อัตราเฟืองท้าย ต้องเปลี่ยนจากของเดิมหรือเปล่า? แล้วใช้เฟืองท้ายของอะไรแทนครับ?
ถ้าเป็นตัว D4D มา ต้องทดเฟืองท้ายใหม่ครับ ไม่งั้นออกตัวอึดครับ
5. ติดถังแก๊สได้สูงสุดกี่ลิตรครับ? เติมเต็มที่จะวิ่งได้ประมาณกี่โล? แล้วตำแหน่งติดตั้งแก๊สไว้ตรงไหน? (ใช่ตรงด้ายล่างท้ายหรือเปล่า?)
ตรงนี้แล้วแต่เลยว่าจะหนึ่งถัง สองถัง ของผม 76L ใต้ท้องครับ
6. อัตราการเร่งโดยทั่วไปถือว่าโอเคไหม? (สำหรับน้ำหนักตัวรถ + ถังแก๊ส กับอัตราการเร่งของเครื่อง 2เจไม่โบ)
ถ้าเท้าไม่หนัก ใจไม่ร้อน ก็รับได้ครับ แบรคอาจมีการสนองตอบช้า เนื่องจากน้ำหนักตัวเยอะ ก็ต้องลองใช้แล้วปรับตามครับ
7. อัตราบริโภคแก๊สคร่าวๆ ควรได้กี่บาท / โล ( หรือคิดเป็นกี่ลิตร / โล อันไหนถูกต้องกว่ากันครับ?)
กินอยู่ที่ประมาณ 5.5-8 โล ลิตร(แก็ส) ในรถผม 2J VV ไม่โบ เกียร์ขับสองเจ ครับ
8. ค่าใช้จ่ายคร่าวๆ ควรจะอยู่ในประมาณเท่าไหร่ ไม่เกินเท่าไหร่ครับ?
จัดเต็ม รวมทำพวกช่วงล่างด้วย รวมแก็สหัวฉีด 100K +- ครับ แล้วแต่จะเลือกของครับ
รบกวนขอคำแนะนำเป็นแนวทาง ความรู้ทีนะครับ.. ขอบคุณครับผม..
ยินดีต้อนรับล่วงหน้านะครับ
pudrom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to pudrom For This Useful Post:
Pong79 (21-03-2012), sompol (19-01-2012), TiNang (10-07-2012), volvoman (20-01-2012), wk7000 (19-01-2012)