ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-10-2011, 00:16   #5
nagarindkx
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 nagarindkx is on a distinguished road
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
วันเสาร์ที่ผ่านมา ไปทดสอบใหม่ครับ ได้ผลดังนี้
1. ไปเติมเต็มถัง (จากเดิมมีเท่าไหร่ ไม่แน่ใจแล้ว) เติมไป 45 ลิตร ครับ
2. ขับระยะทาง 48 Km วัดด้วย GPS แต่วัดด้วยเข็มไมล์ ได้ 43 Km ครับ ด้วยความเร็ว 90-100 km/h เป็นทางระหว่างอำเภอ มีติดไฟแดง 2 ครั้ง วิ่งไปประมาณ 23 km แล้ว u-turn กลับทางเดิมครับ
3. กลับมาจุดเดิม แล้วเติมแก๊สใหม่ กินไป 12.5 ลิตร ดังนั้นคำนวนแล้ว กินน้ำมัน = 48/12.5 = 3.84 Km/L คิดเป็นเงิน (หาดใหญ่ลิตรละ 12.03) =12.03/3.48 = 3.45 บาท/km ครับ

การทดลองนี้ ให้ร้านแก๊สอีกร้านเขาช่วยแนะนำครับ ตอนแรกเขาไม่เชื่อว่า มันกินขนาดนี้ ... พอเห็นข้อมูล ก็เลยจูนให้ โดยปรับ Sense + Idle ที่หม้อต้มครับ พร้อมๆกับเร่งเครื่องฟังเสียงครับ แล้วก็ทำเครื่องหมายที่วาวล์ใหญ่ก่อนเข้าไอดี เขาว่ามันจ่ายมากไป เลยทำเครื่องหมายไว้ แล้วทดลองปรับ ปรากฏว่า ต้องหมุนกลับไป 2 รอบเลยครับ (จ่ายให้น้อยลง)

หลังจากปรับ ไม่ได้ทดลองแบบเดิมซ้ำครับ ไว้เสาร์หน้า จะลองอีกครั้ง ...

ระหว่างนี้ ก็ขับในเมืองครับ กะว่าวันเสาร์หน้า จะไปลองเติมเต็มถังก่อน ดูว่า ใช้ไปเท่าไหร่ และระยะทางเท่าไหร่ครับ เดี๋ยวจะมารายงานผลครับ
nagarindkx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม