ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-09-2011, 21:05   #395
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NACKVESPA อ่านกระทู้
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมจะไป 1jz-gte vvti แล้ว

เดิมที 1jz-ge vvti อิอิ

อยากทราบว่า 1jz-gte vvti A/T มันมีกี่ตัว ครับ เห็น ETCS กับ ETCS-I มันต่างกันอย่างไงครับ

แล้วการเลือกซื้อเครื่อง ว่ามันตรงรุ่นไหม ดูตรงไหนบ้างครับ

ผมขอแบบระเอียดๆหน่อยครับ พอดีติดใจระบบ VVTI อิอิ

(ติดตั้งใน ไมตี้ิเอ๊ก ครับ)
มันก้อมี 2 ตัวเท่าที่เห็นนี่แหละคัฟน้า...ETCSและETCS-i จะแบ่งแยกออกไปเป็นเกียร์ ออโต้ แบบมัลติทรอนิคส์ ชิฟได้ที่พวงมาลัยและตัวท้อปจะเป็นเกียร์ ธรรมดา

ETCS เป็นระบบคันเร่งไฟฟ้าลิ้นเร่งธรรมดา

ETCS-iเป็นระบบคันเร่ง+ลิ้นเร่งไฟฟ้า แบบเดียวกับที่แคมรี่และรถโตโยต้ารุ่นปี 2008ที่ขายในประเทศไทย ขึ้นมาใช้กัน...

การเลือกซื้อดูจากสภาพภายนอกเป็นหลักว่าสภาพดีหรือไม ่เช่น สภาพมีขี้เกลือน้อย หรือไม่มีคราบน้ำมันเครื่องซึมตามจุดต่างๆ เหล็กวัดน้ำมันเครื่องลองชักขึ้นมาดูว่าน้ำมันเครื่อ งที่ติดมาสีอะไร สีดำ หรือสีขุ่น หรือสีแดงๆ...ที่ดีที่สุดต้องสีออกแดงๆนะคัฟ รวมถึงท่อยางต่างๆต้องไม่แข็งจนกรอบ คือต้องดำสนิทและมีการยืดหยุ่นได้ดี ที่สำคัญเวลาสตาร์ทลองเครื่องต้องดูควันที่ออกมาด้วย ว่ามีสีขาวปนด้วยออกมาพร้อมไอเสียด้วยหรือไม่ ถ้ามีแสดงว่าไม่ดีนะคัฟ คืออาจจะมีการรั่วเกิดขึ้น...หลักๆเอาแค่นี้ก่อนนะคั ฟ...ขอให้โชคดีกับการเลือกใช้เครื่องยนต์เจโบ วีวีนะคัฟ...ราคาตามสภาพนะคัฟ....
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to somtao For This Useful Post:
Khun_Thian (13-09-2011)