หัวข้อ: ค่า Af, O2s
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-08-2011, 20:12   #1
nagarindkx
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 nagarindkx is on a distinguished road
ค่า Af, O2s

เครื่อง 2J-GE ครับ ติด LPG แบบดูด ตอนนี้กิน Gas เกินไป เติม 500 วิ่งได้สัก 100 Km แบบต้องลุ้น :-(
ใช้ OBD ตรวจสอบค่าต่างๆเวลาวิ่งได้ค่าดังนี้ครับ
1. AF อยู่ประมาณ 17-22 ผิดปรกติไม๊ครับ ?
2. O2S แจ้งว่า RICH-L ตลอดเลย ไม่เหมือนตอนใช้น้ำมัน จะสลับไปมาระหว่าง LEAN, RICH
3. ตอนนี้ ถ้าขับเร็วๆ สัก 100-120 แล้วมาถึงไฟแดงต้องจอด พอออกตัว รู้สึกได้เลยว่า ต้องเหยียบคับเร่งมากกว่าปรกติ อาการจะเป็นอย่างนี้ จนกว่าจะเครื่องเย็นครับ (กลับบ้าน แล้วขับใหม่วันรุ่งขึ้น) ทำไงดีครับ ?
4. คำว่า เครื่องเขก หรือ KNOC นี่ จริงๆแล้วมันมีสาเหตุไม๊ครับ ? เช่น หัวเทียนเริ่มไม่ดีแล้ว หรือเป็นที่น้ำมันเครื่ง อะไรทำนองนั้นหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ
nagarindkx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม