ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-07-2011, 22:07   #402
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
สวัสดีครับ ผมใช้ 2j vv ใน sport rider เพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์กับแผงคอยร้อน มีปัญหาคือตอนแรกได้ยินเสียงดัง ฟืด ๆ หลังจากเร่งเครื่อง 1500 - 2000 รอบ
จึงปิดแอร์ วิ่งกลับไปร้านแอร์ เขาบอกว่า น้ำยาแอร์ระบายออกทางวาวล์... (อะไรสักอย่างที่คอมแอร์ครับผมจำไม่ได้) โดยช่างบอกว่าแรงดันเกินจึงระบายออก เป็นไปได้หรือครับ รบกวนด้วยครับ ปล.ตอนวิ่งกลับมาที่ร้าน ปิดแอร์มาครับไม่ดังเลย)
เรื่องแรงดันระบายออกนั้นปกติครับ แต่จุดที่ช่างบอกมันไม่ใช่ครับ ปกติน้ำยาจะถูกระบายออกทางโอริงมากกว่าดันออกที่วาล์ วลูกศรครับ แต่โดยปกติแล้วถ้าแรงดันสูงเกินในระบบแอร์จะมี hi pressure switch ทำหน้าที่ตัดการทำงานของคอม ซึ่งจะตัดที่ความเร็วรอบประมาณ 5-6000 รอบครับ แต่ของคุณช่างบอกว่าน้ำยาระบายออกแสดงว่า hi pressure switch เสีย และที่แปลกคือน้ำยาระบายออกที่ความเร็วรอบใช้งานปกติ แสดงว่า โอริงจุดนี้น่าจะมีปัญหา ครับ โอริงที่ช่่างใช้อาจจะเป็นโองริงธรรมดา เพราะจริงๆแล้ว โอริงมีทั้งที่ใช้ได้กับน้ำยา R12 และ 134a ซึ่งน้ำยาแอร์แต่ละชนิดจะทำปฏิกริยากับโอริงไม่เป็นก ัน ตอนนี้คาดว่าระบบแอรืของคุณน่าจะเริ่มมีปัญหาเนื่องจ ากน้ำยาเริ่มน้อยและความเย็นเริ่มลดลงครับ แนะนำว่าควรหาจุดที่ดอริงรั่วแล้วเปลี่ยนครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (14-07-2011), zxcv13 (20-07-2011)