ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-06-2011, 09:13   #310
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NACKVESPA อ่านกระทู้
ผมใช้ ไมตี้ 93 อยูคับ ตอนนี้กำำลังวาง 1jz-ge vvti ติดแก๊สหัวฉีด lpg

แล้วรถผมบรรทุกเครื่องเสียงรวมแบตเตอร์รี่บนกระบะ ราวๆ 400kg อยากจะทราบว่า

เฟืองท้ายไมตี้ เหมาะกับการลากเครื่องเสียงจะไหวไหมครับ เฟืองเดิมมัน 10:43 อ่ะครับผม

ล้อผม 215/50/17 อ่ะครับผม

แล้วอีกอย่าง รถผมวิ่งไกลๆ บ่อยๆ 100-200โล วันเว้นวัน อยากจะสอบถามว่า การดูแลบำรุงเครื่อง ต้องเช็คอะไรบาง (ไม่เคยเล่น J มาก่อนเลยครับ)

แล้วน้ำมันเครื่อง เหมาะกับรถลากบรรทุกแล้ววิ่งไกลๆ ควรใช้ยี่ห้ออะไร เบอร์อะไรดีครับ

น้ำมันเกียร์ออโต้ด้วยครับ ควรใช้ของอะไรดี (เหมาะกับการใช้งานนะครับ)

ท่อควรเดินแบบไหน ใส้หม้อพักกลางแบบไหน ที่ทำให้รอบต้นๆกลางๆไม่อืด ปลายไหล อ่ะครับ

ขอบคุณครับพี่ๆ ขออภัยด้วยนะครับ พอดีผมมือใหม่จริงๆ อายุ 21เอง ครับ ไม่มีความรู้ด้านเครื่อง JZ เลยครับ
ตอบให้เลยนะคัฟ...อาจจะฟังบ้างไม่เชื่อบ้างก็ได ้นะคั ฟ แต่ผมอาศัยหลักการณ์ทั่วๆไปและจากที่เคยเป็นช่า งศูนย ์บริการมาก่อนน่ะ...

1.น้ำยาหม้อน้ำผมแนะนำเช็คทุก 1 อาทิตย์เลยนะคัฟเพื่อกันพลาดเวลามีรอยรั่วตรงไห นเราจ ะรู้ได้ทัน ถ้าพร่องก็เติมที่ถังพักน้ำนะคัฟ ถ้าพร่องมากหรือไม่เหลือเลยก้ต้องรีบนำรถเข้าเช ็คแล้ วล่ะ

2.พัดลมไฟฟ้าสองตัว ถ้าวิ่งปกติแล้วความร้อนขึ้นไม่เกิน 100หรือตัว H ก็ถือว่าใช้ได้แล้วนะคัฟ ยกเว้นว่าต้องวิ่งกลางวันนานๆแบบนั้นต้องติดพัด ลมเป่ าอีกสัก1-2ตัวเพิ่ม หรือต้องช็คการไหลเวียนของน้ำในหม้อน้ำ..เพราะถ ้าหม้ อน้ำอุดตันแล้วจะทำให้การระบายความร้อนได้ไม่ดี ก็ทำให้ฮีทได้ง่ายๆเช่นกัน

3.น้ำมันเบรกควรใช้ DOT3นะคัฟเพราะรถเมืองไทยตอนนี้ไม่มีแล้ว DOT2 ยกเว้นรถรุ่นเก่าๆ...ส่วนDOT4-5ก็ไม่แนะนำเช่นกัน เพราะDOTสูงใช่ว่าจะใช้ได้กับรถทุกรุ่น ที่ผมเห็นก็จะมีรถรถ่นใหม่ๆนะคัฟที่ใช้DOTสูงๆแ บบนั้ น ไม่ก็รถยุโรปราคาแพงๆ...ผมเคยเป็นช่างศูนย์ AUDY,BMW,VW,SEAT มาก่อนจึงทราบข้อมูลตรงนี้ด้วยตัวเอง เพราะช่วงนั้นผมดันทะลึ่งเอาDOT4 ที่เหลือจากรถลูกค้ามาใส่แทนDOT3ปรากฎว่าแม่ปั๊ มเบรก พัง เพราะลูกยางปั๊มเบรกมันบวม เสียเงินซื้อใหม่ฟรีๆ...

4.น้ำมันพาวเว่อร์ก็ดูจากสีก็ไ ด้นะคัฟถ้ามันคล้ำก็เปลี่ยนได้เลย หรือ 40,000 กม.ก็เปลี่ยนได้เลย รวมถึงน้ำมันเบรก น้ำมันเกียร์ และน้ำยาหม้อน้ำด้วย...ทุกอย่างที่เป็นน้ำหรือน ้ำมัน ให้ใช้ระยะ 40,000 กม.ได้เลย...ยกเว้นน้ำมันเครื่อง...ปัจจุบันกึ่ งสังเ คราะห์มีขายกันมากก็สามารถใช้ในระยะ 7000-10000กม.สบายๆแต่เราไม่กล้าใช้ เลยเอาที่ระยะ 5000กม.ดีกว่า ...

5.ส่วนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์นั้นแทบทุกยี่ห้อกา ร ันตีไว้ว่าสามารถใช้ได้เกิน 10000 กม.กันทั้งนั้น แม้แต่ผมเองถ้าเป็นสังเคราะห์100%ผมจะใช้ไปอีก 1-2พันกิโล...เพราะจริงๆแล้วน้ำมันเครื่องสมัยนี้เ กรดม ันไปถึง SM,SN กันแล้ว...หรือจะใช้แบบน้ำมันเครื่องแก็สก็ไม่น ่ามีป ัญหาอะไรเพราะเพื่อนๆผมส่วนมากก็ใช้กันออกเยอะ แถมรถแต่ละคันยังเป็นรถตู้วิ่งทางไกลเสียส่วนให ญ่อีก ด้วย...ส่วนน้ำมันเครื่องที่เหลือ ก็ใช้เติมเวลามันพร่องก็ไม่มีปัญหานะคัฟ ดีเสียอีกเวลาเปลี่ยนถ่ายระดับน้ำมันเครื่องเรา จะได้ ไม่พร่องเยอะ...

6.เฟืองท้ายน่าจะแมตแล้วนะคัฟ...ถ้าไม่เอาไปซัดกันใน สนามทำเวลาน้อยๆ..ใช้ของเดิม 4.3 ยังไงก็แมต...

7.น้ำมันเกียร์ออโต้รุ่นนี้ใช้Dexron III อ่ะนะคัฟ หรือลองดูจาก้านวัด เติมเข้าไปก่อน 2 ลิตรแล้วค่อยสตาร์ทเครื่องวัดดูอีกครั้งนึง

8.ท่อไอเสียเดิน 2.5 นิ้วยิงหัวเพลา มีหม้อพักด้วยสักใบ คงจะดีกว่าเดินยาวๆถึงท้ายรถ(ผมใช้อยู่ รถก็มีเครื่องเสียงนิดหน่อย) เพราะรถโชว์แล้วควันท่อไอเสีย กลิ่นต่างๆ คงไม่เหมาะ ปล่อยระบายลงพื้นดีกว่าให้ชาวบ้านเขาได้ดมกลิ่นเวลาเ ปิดเพลงโชว์นานๆ...(ความคิดเห็นส่วนตัว)

ร่วมแชร์นะคัฟ...
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to somtao For This Useful Post:
KD club (16-06-2011), NACKVESPA (17-06-2011)