ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-06-2011, 16:13   #80
ลุงเหน่ง
Senior Member

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ torn7890 อ่านกระทู้
กินดุจังครับ แต่ก่อนที่ลุงเหน่งเคยปรับกินแก็สได้น้อยๆใช้ค่าโอทู อยู่ที่เท่าไรครับ อยากลองให้ปรับไปช่วงๆนั้นดูอีกที
กินดุยังงี้สงสัยบางรอบแก็สมาเกินอะครับ ลองวิ่งไต่ระดับขึ้นช้าดูค่าโอทูแต่ละช่วงให้หน่อยแล ะช่วงวิ่งนิ่งๆที่สามพันรอบและช่วงเดินเบา เดียวยังไงจะได้ช่วยแก้ไขต่อ คืออาจจะแก้ที่ลิ้นให้ช่่วงปิดสุดช่องเล็กลงอีกส่งไป ให้ใหม่ ยังไงก็อยากแก้ให้สำเร็จครับจนสุดไม่ได้ยังไงค่อยว่า กัน
ปัญหาที่พบจากการใช้มิกเซอร์แปรผันตัวนี้คือ
1. รอบเดินเบาไม่นิ่งมีอาการสะดุดและรอบกระพือ อาจเกิดจากแก๊สหนาเพราะต้องจูนเผื่อในรอบสูง แม้ว่าจะจูนเซนท์และไอเดิลบางเพียงพอที่จะไม่ดับ โดยให้รอบเดินเบาอยู่ที่ 800
2. เมื่อเร่งรอบไปใกล้ 3000 รอบ A/F จะบางจนมีอาการสะดุด แต่พอยกคันเร่ง A/F จะหนาทันที บางครั้งใหลไปถึง 1.2โวลท์ เวลารถติดๆไหลไปเรื่อยๆรู้สึกเสียดายแก๊สมาก
ผมพอจะสรุปได้ว่าท่อเหล็ก 2.5นิ้ว มันใหญ่เกินไปเพราะเวลาลิ้นเปิดสุดถ้าเทียบกับฟิกมิก ซ์มันจะเท่ากับ 60มม. ( กรณีนี้ถ้าเป็นหม้อต้มแบบ SUPER มันน่าจะจ่ายแก๊สได้เพียงพอ ไม่บาง แต่ของผมเป็นหม้อต้มธรรมดาต้องจูนออกเยอะ แต่ก็ยังบางอยู่ ) อาจจะต้องแก้โดยบังคับไม่ให้ลิ้นเปิดสุด แม้ว่าผมจะใช้วิธีถ่วงน๊อตก็ยังไม่ได้ผลเท่าใดนักแต่ ก็ดีกว่าไม่ถ่วงเลย เพราะจูนเท่าใดมันก็ไม่นิ่งซะที
3. ผมลองนั่งคิดดูใหม่ว่าจะทำอย่างไรให้รูมิกเซอร์ในรอบ เดินเบา= 28มม. และเปืดกว้างสุดไม่เกิน 40มม. ผมลองหาข้อมูลใน Gasthai.com ก็ได้แนวคิดใหม่ คือเขาใช้ขวดน้ำพลาสติกมาตัดปากออกแล้วใช้กรรไกรตัดร อบรูเป็นเส้นๆ เพื่อให้มันสามารถขยายได้เวลามีแรงดูดเพิ่ม
ผมเลยลองทำบ้าง โดยใช้ขวดน้ำมันพืชองุ่นขนาด 1 ลิตรซึ่งมีลักษณะใต้ฝาลงไปเป็นแนวลาดเอียงสั้นๆ ตัวขวดกลมขนาด 3นิ้ว ซึ่งเท่ากับท่อกรองอากาศสแตนเลสของผมพอดี
จัดการตัดปากขวดทิ้ง วัดเส้นผ่าศูนย์กลางได้ 28มม. แล้วก็ซอยปากรูเป็นเส้นๆโดยรอบ กะว่าให้มันขยายได้อีกสักหน่อยเท่าไรไม่รู้ ลักษณะคล้ายกรวยกรอกน้ำ
ถอดลิ้นแปรผันออก แล้วยัดมิกซ์ขวดเข้าไปทันที ประกอบเอาออกไปลองโดยที่ไม่ต้องจูนใดทั้งสิ้น ผลปรากฏว่า
1. เดินเบานิ่งสนิท ไม่มีกระพือหรือสั่นใดทั้งสิ้น
2. อัตราเร่งดีมากๆ เหมือนกับรถเบาจะเร่งแซงตรงไหนก็ได้ดั่งใจ ทั้งๆที่รถผม 4WD มีหลังคากับเบาะหลัง ยาง 265/70/16
3. ลากไปจนสุดเกียร์ทุกเกียร์ลื่นไหลไปแบบนิ่มๆไม่มีสดุ ด แต่ความเร็วเลยช่วง120ขึ้นไป จะช้าหน่อยเพราะแก๊สหนา อากาศเข้าได้ไม่เต็มที่ จะไปให้เร็วกว่านั้นแต่ถนนไม่อำนวย
4. ผมจอดหาที่จูนใหม่ สามารถลดพาวเวอร์วาลว์ลงได้สักสัก 2.5รอบ โดยที่ปลายไม่บาง
5. ช่วยกันคิดหน่อยครับว่าผมจะใช้วัสดุอะไรดีแทนขวดพลาส ติก แต่ให้มันขยายได้หุบได้โดยไม่เสียรูปทรง
ช่วงที่ทดลองยังไม่ได้ถ่ายรูป
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม