ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-05-2011, 12:03   #5
krupree
Senior Member

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tedsanan อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ ผมเพิ่งได้รถมาตอนนี้ก็จูนเองซะเยอะ เริ่มลงตัวละ ผมไม่รู้เค้าคิดกันไงนะ แต่ต่างจังหวัดตอนแรกจูนไปวิ่งได้ 120 ไม่เกิน อากาศดึกๆ ก็ได้ซัก 140 ไปกลับระยอง 450 โล หมดแกสไป 500 บาท ก็คิดว่าโอเคแล้วละครับ แต่คิดว่าเคสนี้น่าจะเกิดจากการที่เราจูนพีคต่ำไปใช่ ไหมครับเลยวิ่งได้ 120 เอง เพราะผมจูนพีคไว้ 3000 รอบเอง

ตอนนี้มาจูนเองอีกรอบในเมืองเติม 530 บาท วิ่งได้ประมาณ 300 โล (ตอนนี้ยังไม่หมดถังเหลืออีก 1 ขีด) เส้นทางที่วิ่งก็บางนา รัชดา ไปกลับนี่แหละครับ ก็โอเคแล้ว แต่ไม่รู้ว่าทางไกลจะได้ซัก 160 กม/ชมไหม

แล้วจูนพีคเครื่อง 1j ge เค้าจูนกันที่กี่รอบครับ ผมอยากวิ่งได้ซัก 160 พอสำหรับทางไกลอะครับ อีกทีครับแล้วเครื่องเจฝาดำนี่เต็มแมกซืได้ที่กี่กิโ ลเมตรต่อ ชม ครับ
จากที่ว่ามา ก็ ได้เกณฑ์ สิ้นเปลืองที่รับได้ แล้วนี่ครับ มีเรื่องที่เจอ คือ อั้นปลาย อันนี้ ก็ น่ามาจากเรื่องรูมิก อาจจะเล็กไปหน่อย แต่หากให้ใหญ่ขึ้น ปลายน่าจะดีขึ้น ไม่ทราบว่ารูมิกเท่าไร เท่าที่เก็บข้อมูลก็อยู่ที่ 28 - 30 มิล แต่มิกใหญ่มันก็จะเปลืองแก๊สขึ้นนะครับ มิกก็มีผลต่อการวิ่งและการสิ้นเปลืองเช่นกัน ปกติมิกที่ติดมาซื้อมา ทั่วไปก็ราว 24 - 26 มิล จะให้ใหญ่กว่าก็ไปให้โรงกลึง กว้านให้ แต่ก่อนชาวแก๊ส บ้าเรื่องมิกกันมาก ลองกันในหลายแบบ มีทั้งมิกรูธรรมดา มิกรูเตาแก๊ส มิกรูปากเป็ด มิกปีศาจ ตอนนี้ก็มีมิกแปรผัน ต้องลองดูละครับ และอีกเรื่องก็ตำแหน่งของมิก มีแบบครอบปากท่อไอดี หรือย้ายไปหลังกรองอากาศซึ่งไกลจากปากท่อไอดี การย้ายไปหลังกรองอากาศ ก็ตอนแรกเพื่อการแก้ปัญหาจูนเดินเบาไม่นิ่ง แต่ก็มีบอกว่าดีกว่าครอบไว้สำหรับบางท่านที่ได้ทำ การจูนพีค ที่ 3000 ก็ ได้ เพราะ น่าจะเป็นช่วงปกติทั่วไปที่ใช้รอบเป็นส่วนมาก ส่วน จะจูนที่ รอบสูงกว่า ก็ได้ ก็ลองดูเอง เพราะจูนเป็นแล้ว แล้วก็จะได้ เหมาะสมกับการขับของตัวเอง ซึ่งอาจจะใกล้เคียงกับคนอื่นหรือไม่เหมือนคนอื่นก็ได ้ เพราะลักษณะการขับรถของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to krupree For This Useful Post:
commusio (12-01-2012), Lucky (03-06-2011)