ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-10-2010, 05:39   #12
meehnoi
Member

รูปส่วนตัว meehnoi

Car Brand: peugeot505
Engine Type: jbo vvti
คะแนน: 15 meehnoi is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kornkrit อ่านกระทู้
รถ E36 เครื่อง 1jz GTE เกียร์ ออโต้ เฟืองท้าย 4.1 ยางขนาด 215/45/17 ครับ

ปกติ ผมใช้รถวิ่ง ในเมือง + นอกเมือง รวมๆ กัน ได้ตัวเลขอยู่ประมาณ 1.6-1.8บาท / กม. ราวๆ นี้ตลอดครับ

พอดีวันนี้ได้มีโอกาศไปเกาะล้าน แล้วขึ้นทางด่วนยาวๆ + กับเสียเวลาไปมากกับช่วงเช้า เลยรีบทำเวลา

ก็เลยขับใช้ความเร็วอยู่ช่วง 160-180 ตลอดทางขาไป แต่ขากลับ รถติดมาเส้นสุขุมวิท ก่อนจะหนีไปขึ้น ทางด่วนกลับอีกที และใช้ความเร็วอยู่ที่ช่วง 120-180 ตามโอกาศ

ตัวเลขที่ได้มาวันนี้ เล่นเอาผม งง เลยทีเดียว ออกมาที่ 1.35 บาท/กม. ครับ กดแช่ยาวๆ เลย

โดยที่ก่อนออกเดินทางผมได้แวะเข้าปั๊ม gas แห่งนึง แล้วเติมเต็มถัง หลังจากนั้นก็ set trip พอกลับมาถึงก็เข้ามาที่ปั๊ม แห่งนี้อีกรอบ แล้วก็เติมเต็มถัง

วิ่งไปทั้งหมด 370 กม. เต็มถังที่ 500 บาท (44.1ลิตร)

ปล. ผมพึ่งทราบอะครับว่า ยิ่งขับเร็วมันยิ่งประหยัด เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ;D
เติมแก๊สแต่ละครั้งจะได้เนื้อเเก๊สไม่เท่ากัน ครั้งนี้ดูเหมือนประหยัดผิดปกติ แต่เติมครั้งต่อไปจะดูเปลืองผิดปกติ ต้องเก็บตัวเลขหลายๆครั้งแล้วคำนวณใหม่จะได้ค่าที่แม ่นตรงกว่า
meehnoi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม