ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-09-2010, 09:05   #6
bungtor
Member

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 bungtor is on a distinguished road
ขออนุญาติรายงานความคืบหน้า หลังจากที่ได้ต่อตรงมาซักระยะ รู้สึกว่ารถวิ่งอืดกว่าเดิม
และจากการได้อ่านในกระทู้นี้
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=8416

ผมจึงลองหา Relay มาเปลี่ยน (ตามรูป)

ครั้งแรกที่ใส่ไป สตาร์ทเงียบไปเฉย ๆ เลย (ตอนที่ลองผมตัดสายไฟที่ต่อตรงไปแล้วนะ) จึงลองถอดชุดสายไฟสวิทช์กุญแจออก แล้วสตาร์ทใหม่ก็ติด (เจ๋งเลย)
แต่ดับเครื่องไม่ได้อ่ะ
จึงต้องถอดสวิทช์กุญแจอีกครั้งให้เครื่องดับ แล้วลองใหม่ คราวนี้สตาร์ทติด ดับเครื่องได้ (โล่ง)

ทดสอบอยู่หลายรอบ ก็โอเค Auto Switch และปั๊มติ๊ก จะทำงานเมื่อบิดกุญแจไปยังตำแหน่ง Start และเมื่อบิดสวิทช์กุญแจดับเครื่อง ระบบจ่ายเชื้อเพลิงจะทำงานสักครู่ (ประมาณ 1-2 วินาที) จึงตัดระบบ แบบนี้ถูกต้องใช่ไหมครับ (ตอนได้รถมาใหม่ก็ลืมสังเกต แต่คลับคล้ายว่าน่าจะเป็นอย่างนี้นะ)

หมายเหตุ : ตอนที่ต่อตรงไว้ เมื่อบิดกุญแจมาที่ตำแหน่ง ON ไฟจะโชว์ที่กล่อง Auto switch และปั๊มติกจะทำงานเลย
bungtor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม