ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-07-2010, 11:32   #69
Odd999
Senior Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 4JJ and 2J vvti Auto ท้ายเต็ด 39/8
คะแนน: 0 Odd999 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เรื่องถังน้ำมันรวมทั้งท่อพลาสติคที่ใช้ในรถดีเซลนี้ ผมไม่ทราบแน่ชัดว่า จะทนแก๊สโซฮอลล์ได้มั้ยครับ ลองโทรสอบถามไปทาง บ.ตรีเพชรฯ น่าจะได้ข้อมูลนะครับ

แต่จากที่ผมคาดเดา ผมคิดว่า ถ้ามันทนเบนซิน 95 ได้ ก็น่าจะทนแก๊สโซฮอลล์ ได้เช่นกันครับ ดูอย่างเช่น ถังสำรองน้ำมันเบนซินที่มีขายกันนั้น ก็เป็นพลาสติค ครับ แต่ก็แปลกที่ทางปั๊มเชลล์ ระบุไม่ให้ใช้ถังพลาสติคเป็นภาชนะในการหิ้วมาซื้อเติ มน้ำมันเบนซินครับ

ส่วนที่เป็นพลาสติก เช่น โพลิโพรพิลีน (polypropylene) โพลิเอทิลีน (polyethylene) เซลลูโลส อะซิเตท บิวทิเลต (cellulose acetate butyrate) นั้นไม่สามารถป้องกันได้
ซึ่งควรจะเปลี่ยนไปใช้วัสดุชนิดอื่นแทน ได้แก่ พลาสติก จำพวกเอบีเอส (Acrylonitrile Butadiene Styrene ; ABS) พีวีซี (PolyVinyl Chloride ; PVC) โพลิคาร์บอเนต (polycarbonate) ฟลูออโรคาร์บอน (fluoro-carbons)
ยางบางชนิดและท่อยาง ต้องใช้ที่เปฌนประเภทบิวทัล รับเบอร์ (butyl rubber)
Odd999 is offline  
The Following 3 Users Say Thank You to Odd999 For This Useful Post:
HS9KRM (14-11-2011), tee25 (26-10-2010), Tester (27-07-2010)